Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Backpack ครั้งแรกที่เวียดนาม 12 วัน 11 คืน ยาวนานแต่สุดมันส์... ภาค 2  

ขอขึ้นเป็นกระทู้ใหม่นะครับ เนื่องจากกระทู้เก่ามีข้อมูลที่ผมเขียนเยอะมาก ผมเลยแยกขึ้นมาอีกกระทู้ เพื่อที่จะได้อ่านได้ง่าย ๆ ครับ

หลังจากที่รับประทานอาหารกันเสร็จแล้ว ผมก็ออกเดินทางกลับ ฮานอย ด้วยรถทัวร์ (ขนาดเล็ก) เวลาตอนนั้นเกือบบ่าย 3 โมงแล้วครับ ขณะที่รถทัวร์ได้ขับออกจาก ฮาลองเบย์ ผมสังเกตว่า เวลาช่วงบ่าย ๆ เย็น ๆ แถวนี้ ช่างอุดมไปด้วยรถบรรทุกขนาดใหญ่เสียจริง ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา รถทัวร์ (ขนาดเล็ก) จะรอดไหมเนี่ย -__- "

ไวเท่าความคิด ด้านหน้ารถที่ผมนั่ง มีรถทัวร์ขนาดใหญ่กินเลนเข้ามา ในระยะกระชั้นชิด ทำให้รถที่ผมนั่ง ต้องเบี่ยงออกขวาลงไหล่ทาง (รถที่เวียดนามวิ่งเลนขวาสลับกับบ้านเรานะครับ) เพื่อหลบให้พ้นรัศมีคันใหญ่ ทุกคนบนรถต่างโล่งอก เมื่อพ้นภัย แต่กลับกลายเป็นว่า นี่คือด่านแรกครับ

ด่านต่อมาเป็นรถพ่วงขนาดใหญ่มาก ซึ่งกว่าจะแซงได้ต้องลุ้นแล้วลุ้นอีก เพราะรถพ่วงยาวมากครับ นอกจากนี้ยังต้องคอยระวังบรรดารถยนต์ส่วนบุคคลที่ขับแบบไม่ค่อยมีน้ำใจ จะขอทางก็ไม่ให้ มีขับขวางเลน ให้ระทึกกันไปเป็นครั้งคราว สรุปกว่าจะถึงฮานอยนี่ ใจเต้นเหมือนนั่งรถไฟเหาะเลยครับ

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึงว่าทำไมช่วงเย็น ๆ ถึงไม่ค่อยมีตำรวจมากวดขันเรื่องความเร็ว ทั้ง ๆ ที่ตอนกลางวันออกจะเยอะแยะ พอไม่มีตำรวจรถบนถนนแต่ละคันใช้ความเร็วกันอย่างสนุกสนานเลยครับ ทำให้ผมทำเวลาในการเดินทางดีมากเลย เพราะขาไปใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง แต่ขากลับใช้เวลาเพียง 3 ชั่วโมงนิด ๆ ก็มาถึงย่าน Old Quater

รถทัวร์ (ขนาดเล็ก) ก็วนส่งผู้โดยสารตามโรงแรมที่พัก พอรถวนมาที่วงเวียนเพื่อเข้าสู่ถนน Hang Chieu ผมก็เริ่มจำทางได้ว่าอีกไม่ไกลแล้วก็จะถึงที่พักผม ผมจึงบอกกับไกด์ว่าจะขอลงตรงนี้เพื่อเดินเข้าที่พักเอง ทางไกด์ก็ตกลง เมื่อร่ำลากันกับเพื่อนชาวไทย และไกด์เรียบร้อยแล้ว ผมจึงมุ่งหน้าออกเดินทางเพื่อหาอะไรรองท้องก่อนเข้าที่พัก

จากคุณ : Rentaro
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 53 14:16:07 A:58.136.126.29 X: TicketID:246811

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com