Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

First commercial day - Express Line to Suvarnabhumi Airport Aug 23,2010  

หลังจากรอมานาน แสนนาน ก็ได้เปิดใช้บริการเสียทีนะครับ
ไม่รอช้าเลย เปิดวันแรกก็ไปทดลองใช้บริการ เอ็กเพรส กันเลย (ปกติ นั่งแต่ ซิตี้ ไลน์)

พึ่งจะแต่งรูปภาพเสร็จวันนี้ครับ ขออภัยสำหรับความล่าช้า

เริ่มแรก ไปที่มักกะสัน ก็ยังคงพบว่า ทุกอย่างยังเหมือนเดิม คล้ายกับวันที่เปิดทดสอบ 5 ธันวาคม ปีที่แล้ว
คือโล่งๆ และยังไม่มีร้านค้าอะไร และที่สำคัญ ทางเชื่อมยังไมไ่ด้เริ่มทำในสถานีมักกะสัน กับ เพชรบุรี ครับ
คนมาใช้บริการ ซิตี้ไลน์ กันเป็นหลัีก ในส่วนของเอ็กเพรส เงียบมาก จนน่ากลัว
ตอนเดินเข้าอาคาร ตัวผมเองก็ตั้งใจจะไปขึ้นเอ็กเพรสอยู่แล้ว(อยากลอง) ปรากฎว่า เมื่อเข้าตัวอาคาร
คนส่วนใหญ่จะเดินจาก สถานีเพชรบุรี หรือจากละแวกใกล้เคียง มาเข้าด้านใต้อาคาร และจะขึ้นบันไดเลื่อนมา
บริเวณ ลานด้านในอาคาร เพื่อออกไปยัง ซิตี้ไลน์ คนส่วนใหญ่เดินไป สถานีฝั่งรถซิตี้ไลน์กันหมด
จนผมเองยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่า เอ็กเพรส เปิดแล้วหรือยัง เพราะ มันโล่ง และ เงียบ และ ไม่มีใครชี้แนวทางเลย ฮ่าๆๆ
จนต้องเดินไปถาม พนักงานรักษาความปลอดภัยเอง ว่าวันนี้รถเอ็กเพรสเปิดหรือยังครับ

ก็พอจะเข้าใจว่าในช่วงแรกการ โฆษณา และ สื่อต่างๆ อาจไม่ทั่วถึง ทำให้ฝั่งเอ็กเพรส ไม่มีคนเลย
อยากจะให้ รฟท. พัฒนาในจุดนี้ด้วยนะครับ เพื่อนักท่องเที่ยวต่างๆ จะได้ รู้จักและหันมานิยมใช้กันมากขึ้น

และอีกอย่างที่ขอติ ก็คือ ตั๋วรถเอ็กเพรส จะขายแบบ ไป-กลับ ในราคา 100 บาท ไม่สามารถซื้อแยกเที่ยวเดียวได้
ถึงแม้จะเดินทางเที่ยวเดียวก็จะต้องจ่าย 100 บาท อยู่ดี ก็พอจะเข้าใจในระบบโปรโมชันนะครับ แต่ว่าตั๋วมันกำหนดให้เดินทาง ไป-กลับ ภายในวันเดียว

ฟังแล้วมันขัดกับความเป็นจริงนะครับ เพราะ ชาวต่างชาติ หากจะมาใช้บริการรถเอ็กเพรสจริง เขาต้องการนั่งเข้าเมือง และ กลับไปสนามบิน หลังจากท่องเที่ยวเสร็จแล้ว
ตั๋วควรที่จะแยกบริการวันได้คือขาไป และ กลับ ไม่จำเป็นต้องใช้บริการภายในวันเดียว ก็น่าจะดีกว่านะครับ

ที่จะขอติอีกอย่างคือ ด้านในชานชาลา เอ็กเพรส ยังเหมือนเป็นรอบทดสอบจริงๆ คือ ไม่มีการเช็ดกระจก หรือทำความสะอาดสะอาดเท่าที่ควร
สำหรับการเปิดบริการวันแรกเลย ทำให้ดูเหมือน ขาดการใส่ใจนะครับ

ปกติจะไม่ค่อยเป็นคนติ เท่าไรนะครับ แต่เหมือนกับว่าคาดหวังกับโครงการนี้เอาไว้มากๆๆ ทำให้มองเห็นข้อด้อยอะไร
ก็อยากที่จะพูดออกมา เผื่อว่าจะมีการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นครับ

แต่สิ่งที่จะชื่นชมก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี
1) ชื่นใจ เปิดเต็มรูปแบบเสียที รอมานานมากแล้ว และก็ดีใจมากที่ได้เปิดใช้บริการครับ
2) พนักงาน ออกตั๋ว , รักษาความปลอดภัย และ หลายๆส่วน มีมาตรฐานในการบริการ ที่ดีครับ
3) ภายในรถสะอาดสะอ้านมาก ยังใหม่มาก อาจจะเป็นเพราะพึ่งเปิดให้บริการ จะมีแม่บ้านขึ้นมาทำความสะอาดบนรถทุกครั้งที่เข้าสถานี
4) ตรงต่อเวลาและ รวดเร็วมาก จะมีการชะลอความเร็ว แค่บริเวณ สถานี หัวหมาก เท่านั้น นอกนั้น ก็ 160 Km/hr จริงๆ ไม่มีลดความเร็วเลย

ขอโทษสำหรับการระบายความเห็นนิดนึงครับ ฮ่าๆๆๆ มาชมภาพเลยแล้วกันนะครับ
เชิญพบกับ พายุภาพ Express Line กันเลย
---------------------------------------------------------------

จากคุณ : ArM+On
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 53 05:21:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com