Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วาดเล่น ขำ ขำ กับนกกระจอกบ้าน-Eurasian Tree Sparrow  

วาดเล่น ขำ ขำ มาแว้วครับ คราวนี้มากับนกที่ใครๆก็เคยเห็น.... ผมละ่แปลกใจทำไมใครๆที่เค้าชอบพูดว่าของธรรมดาๆเรียบๆไม่สะดุจตานั้นว่า "กระจอก"ทำม้ายต้องไปเปรียบเทียบกับนกที่น่ารักตัวนี้ด้วย หรืออาจจะเป็นเพราะว่านกชนิดนี้เราท่านไปที่ไหนๆก็พบเห็นได้ง่ายละ่มั่งหรือ ว่านกชนิดนี้มีจำนวนมากเสียจนบางคนไม่อยากมองเอาเสียเลยเคยเห็นบางคนยกกล้อง ขึ้นส่องแล้วก็พูดออกมาว่า"ว้า...นกกระจอก" แต่รู้มะครับเจ้านกกระจอกบ้าน หรือ Eurasian Tree Sparrow นี่เค้ามีความน่ารักเอามากๆเลยขอบอก ผมเคยนั่งดูเค้าคุยกันเสียงแจ๋วๆ(แต่ก็ดังน่าดู) แล้วก็บินลงไปคลุกกะกองทรายที่เค้าเอาไว้ก่อสร้างดูๆเหมือนเค้าขุดหลุดหลบ ภัยพอใครได้หลุมที่พอใจแล้วก็หยุดนิ่งบางตัวก็หลับไปเลยในหลุมนั่นแหละ พอสาแก่ใจแล้วก็บินไปกันหมดเหลือไว้แต่หลุมกลมๆเล็กๆน่ารักเต็มไปหมด..55 ผมคงจะไม่บอกละ่นะครับว่านกเค้าทำแบบนั้นทำไมเอาไว้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆไปหา ข้อมูลเป็นการบ้านกันเองหนุกๆดีครับ หรือเอาไว้ถามท่านผู้รู้ที่เค้าดูนกมานานแล้วก็ได้นะครับว่าเค้าไปเล่นกอง ทรายกันทำไม..อิอิ เจ้านกกระจอกบ้าน-Eurasian Tree Sparrow นี้เป็นนกที่มีสีบนตัวที่หลากหลายเช่นเหลืองอมส้มที่หัวมีสีนำ้ตาลแดงมีแก้ม สีขาวและดำ ขาก็สีชมพูตาสีนำ้ตาลเข็ม บริเวณปีกมีสีมากมาย อีตรงนี้ละ่ครับมีสีที่สลับกันไปมาน่าดูมาก ขนบนปีกบางช่วงก็มีสีดำปลายสีขาวบางช่วงก็สีเหลืองสลับดำหรือนำ้ตาลแดงสลับ ขาว..โหย...เห็นมะครับนกตัวนี้ไม่ธรรมาดาเลย คราวหน้าเห็นนกกระจอกบ้าน-Eurasian Tree Sparrow แล้วคงจะไม่พูดกันว่า"ว้า..นกกระจอก"แล้วนะครับ 555

จากคุณ : JF
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 53 18:02:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com