Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Air Asia ประสบการณ์สั่งอาหารล่วงหน้า เมื่อไม่ได้เดินทางก็นำมาให้คนใน Booking เดียวกันทานไม่ได้นะคะ  

เรา พ่อ แม่ และน้องชาย มีแผนบินไปเชียงใหม่ 4 คน กับ Air Asia ไฟลท์เช้าสุด
และได้ทำ Web Check in ก่อนเดินทาง
ตอนจองตั๋วก็ได้สั่งอาหารไว้ด้วย เป็นข้าวมันไก่ 4 ที่ สำหรับ 4 คนค่ะ
แต่วันเดินทางจริง น้องชายติดงานด่วนจึงไปด้วยไม่ได้ สรุปเดินทางแค่ 3 คน

ถึงเวลาเสิร์ฟอาหาร พนักงานบนเครื่องจัดอาหารไว้แล้ว 4 ที่ (สังเกตที่รถเข็นค่ะ)
แต่เสิร์ฟอาหาร 3 ที่ เราจึงถามว่าใน Booking เดินทาง 4 คน
แต่เดินทางจริง 3 คน อาหารที่สั่งไว้อีกกล่อง จะขอมาให้คุณพ่อได้มั๊ยคะ
(คือเราเสียดาย เพราะจ่ายเงินไปแล้ว เอามาให้คุณพ่อทานดีกว่า เพราะผู้ชายทานเยอะค่ะ)

พนักงานบนเครื่องตอบว่า ไม่ได้ค่ะ ต้องเดินทางจริงเท่านั้น จึงจะเคลมอาหารได้
เราจึงถามต่อว่า Booking เดียวกัน นามสกุลเดียวกัน ครอบครัวเดียวกัน ใช้สิทธิ์ขออาหารกล่องนั้นไม่ได้เหรอคะ
พนักงานบนเครื่องตอบว่า ไม่ได้ค่ะ ต้องเดินทางจริงเท่านั้น จึงจะเคลมอาหารได้ (ย้ำประโยคเดิม)

เราเข้าใจค่ะว่า ถ้าไม่ได้เดินทางก็ไม่ได้อาหารที่สั่งไว้
แต่อาหารกล่องนั้น ถูกนำขึ้นเครื่องมาแล้ว เพราะเราทำ Web Check in ก่อนหน้านี้
เราไม่เข้าใจว่า จะทิ้งอาหารกล่องนั้นไว้เฉยๆ ทำไม ขอใช้สิทธิ์ให้คนใน Booking เดียวกันทานไม่ได้เหรอคะ

ถ้าเป็น Case อื่นเราคงไม่ติดใจ แต่เห็นคุณพ่อทานไม่อิ่ม เราเลยจี๊ดเล็กๆ
บอกคุณพ่อว่า เดี๋ยวพอลงเครื่องเราไปหาอะไรอร่อยๆ ทานกัน กล่องนี้แค่รองท้องเน๊อะ
(เรื่องอื่นผ่านได้ แต่เรื่องอะไรที่เกี่ยวกับพ่อและแม่นี่ เรา Sensitive สุดๆ ค่ะ)

บางท่านอาจคิดว่าเรื่องเล็กน้อย แต่เราเป็นคนไม่ชอบอะไรที่ค้างคาใจค่ะ
จึงโทรไปสอบถาม Call Center Air Asia เกี่ยวกับเรื่องนี้
ได้ความว่า ถ้าผู้โดยสารท่านนั้นไม่ได้เดินทาง ก็จะเคลมอาหารไม่ได้ (แน่นอนค่ะ ไม่ได้บินจะทานยังไง)
แต่บางกรณีสามารถเคลมมาให้ผู้โดยสารท่านอื่นใน Booking เดียวกันทานได้
ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของพนักงานต้อนรับบนเครื่อง

เราสรุปการสนทนาได้ว่า แล้วแต่คุณแอร์พิจารณาค่ะ

แม้อาหารกล่องนั้นราคาไม่ถึง 100 บาท และการที่เราขออาหารกล่องนั้นอาจจะไม่ถูกกฏ
แต่มันเป็น Sense ที่พนักงานบนเครื่องน่าจะพิจารณาได้หรือเปล่าคะ
ผู้โดยสาร Booking เดียวกัน นามสกุลเดียวกัน ครอบครัวเดียวกัน
ไม่ใช่เรื่องหนักหนาอะไร ในการ “ให้เพื่อซื้อใจผู้โดยสาร” ไม่ใช่เหรอคะ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณที่ได้รับมาจาก Air Asia
เล่ามาทั้งหมดเพราะเพียงอยากแบ่งปัน และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นค่ะ

จากคุณ : ผู้หญิงตัวเล็กในโลกใบใหญ่
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 53 16:48:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com