Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีจองตั๋วเครื่องบินให้ถูกลง ในช่วงที่เงินบาทแข็ง  

สำหรับการจองตั๋วในการบินไปกลับต่างประเทศเท่านั้นนะครับ
หลังจากได้สอบถามข้อมูลจากเพื่อนๆสมาชิกในนี้แล้ว
ก็เลยลองจองดู จากการตรวจสอบยอดจากบัตรเครดิตที่ตัดแล้ว
พบว่าถูกลงจริงๆเลยนำมาบอกกล่าวกันครับ

ผมและเพื่อน ได้จองตั๋วไป ฮาเนดะ ได้ ซึ่งก็อย่างที่รู้กันว่าต้องไปต่อเครื่องที่ KL
ซึ่งตอนจะจองตั๋วจาก BKK - KL นั้น ผมก็สังเกตเห็นราคาตั๋วโปร
BKK-KL  1690 บาท / KL-BKK 154 MYR
แต่พอจองตั๋วไปกลับ KL - BKK ก็ขึ้นเป็น 1690 บาท

แสดงว่า ค่าตั๋ว นั้นเขาคิดที่ 1 MYR = 11 บาท ทั้งที่ตอนนี้
exchange rate อยู่ที่ 1 MYR = 9.9  เท่านั้น
ผลจากการทดลองดู ได้ดังนี้ครับ
จอง round trip จากไทย
ขาไป 1690 + 700 + 200(กระเป๋า) + 50 (con fee)
ขากลับ 1690 + 275 + 200(กระเป๋า) + 50 (con fee) = 2215

แต่ถ้าขากลับจองแยก
154 MYR + 25 MYR + 20MYR(กระเป๋า) + 5(con fee) = 204 MYR
คิดเป็นเงินไทย 2040 บาท(rate visa)

พบว่าประหยัดไป 175 บาทครับ
เพราะถ้าจอง roundtrip ค่าตั๋ว + ค่าairport tax นั้นคิดที่ rate 11 บาท
ส่วนกระเป๋า กับ con fee คิดที่ 10 บาท
ในทางกลับกัน ถ้าจองแยกจะได้เรทที่ 10 บาททั้งหมดครับ

ทดลองแล้ววิธีนี้สามารถใช้ได้กับขากลับจากประเทศอื่นด้วยนะครับ
exchange rate ของ visa สามารถตรวจสอบได้ในเว็บของ visa เอง
หวังว่าจะมีประโยชน์กับทุกคนครับ :)

จากคุณ : geefa
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 11:51:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com