Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาชมใบไม้เปลี่ยนสีในกรุงโซล 'Autumn in Seoul' ช่วงสุดท้ายปลายฤดูใบไม้ร่วง ติดต่อทีมงาน

ทริปเกาหลีของผมไปเมื่อวันที่ 18-21 พ.ย. ที่ผ่านมาครับ
ปีนี้เกาหลีใต้ใบไม้ร่วงช้ากว่าปีที่แล้วประมาณ 10 กว่าวัน ดังนั้นช่วงนี้จะเป็นโค้งสุดท้ายที่มีใบไม้ให้เห็นกัน
ปีก่อนผมไปราวๆนี้ เหลือแต่ก้านแล้วครับ ไม่มีใบเหลือเลย
ปีนี้ก็เลยโชคดีที่ได้ไปช่วงสุดท้ายพอดี

จริงๆในเว็บเกาหลี (naver.com) จะมีสถานที่บอกด้วยนะครับ ว่าใบ้ไม้จะอยู่จนถึงวันไหน

ยกตัวอย่างในช่วงที่ผมไป ถ้าเป็น "วัง" จะมีวังเดียวที่เหลือใบไม้เปลี่ยนแบบแน่นๆ (절정기=ช่วง PEAK) เหลืออยู่วังเดียวคือ ดอกซูกุง ครับ
ส่วน คยองบก (หรือเคียงบก) ที่ทัวร์ชอบไปลงกัน รวมถึงชางคยองกุง และชางดอกกุง ก็แทบจะเหลือแต่ก้านแล้วครับ แต่ก็ยังมีให้เห็นบ้างเล็กน้อย
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับพืชพรรณที่สถานที่นั้นๆเลือกปลูกด้วยครับ

เกริ่นนานแล้ว เริ่มกันเลยดีกว่าไหมครับ

เตรียมออกเดินทางครับ

ภาพถ่ายทั้งหมดถ่ายโดยมือถือนะครับ อาจจะไม่ชัด
กล้องใหญ่เดี๋ยวเอามาลงพรุ่งนี้ถ้ากระแสตอบรับดี อิอิ

จากคุณ : PD2002
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 53 01:34:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com