Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*****/// แนะนำวิธีการตรวจเช็ครถยนต์ง่ายๆ สำหรับคนเดินทางไกลครับ\\\*** ติดต่อทีมงาน

วันนี้มีเวลาว่าง คิดว่าจะเขียนกระทู้ที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ในห้อง โดยเฉพาะผู้ทีกำลังจะเดินทางไกลออกท่องเที่ยวในช่วงเทศกาลปีใหม่ ตัวเองไม่ได้ไปก็ขอส่งแรงใจ ให้ข้อมูล ขอให้ท่านเดินทางโดยปลอดภัยนะครับ อุบัติเหตุป้องกันไม่ได้ก็จริง แต่ความไม่ประมาท เราจัดการได้ตั้งแต่ก่อนสตาร์ตรถครับ

เอาง่ายๆ นะครับ เพราะตอนนี้เอารถเข้าศูนย์ ก็อาจไม่ทันแล้ว

1. ตรวจระดับน้ำกลั่นในแบตเตอรี่ ให้อยู่ตรงกลางระหว่าง Min-Max (ระวังอย่าเติมมากเกินไปนะครับ น้ำกรดในแบตฯ จะไหลออกมาทำอันตรายต่อตัวถังได้)

2. แวะเข้าปั๊มน้ำมัน ตรวจลมยาง รถเก๋งให้เติมประมาณ 30 +/- ปอนด์ (แล้วแต่บางคนจะชอบอ่อนหรือแข็ง แต่ไม่ควรเกิน 32 ปอนด์) ตอนเติมให้สังเกตุดูเกจ์วัดความดัน ถ้ามีล้อไหนที่มีตัวเลขความดันลมในล้อต่ำกว่าปกติ รีบให้ช่างในร้านปะยางดูด่วน เพราะยางอาจรั่วซึมหรือโดนตะปู

กะบะก็ประมาณ 35 ปอนด์/--  แต่ถ้าบรรทุกหนักก็ ประมาณ 35 ปอนด์ ++

***ถ้ายางรถยนต์อายุมาก พวกเกิน 3 ปีแล้ว ควรพิจารณาเปลี่ยนก่อนออกเดินทางนะครับ ถ้าไปแตกหรือระเบิดกลางทางจะอันตรายมาก***

3. อย่าลืมเป่าไส้กรองอากาศ ได้กำลังเครื่อง + ประหยัดน้ำมัน

4. ดูระดับน้ำมันเครื่องง่ายๆ ว่ามันพร่องหรือไม่ ก้มดูใต้ท้องรถในโรงจอดรถหรือที่จอดรถ ว่ามีน้ำมันเครื่องหยดกองอยู่บนพื้นหรือไม่

5. ช่างสังเกตุหน่อย เวลารถวิ่งมีเสียงอู้ที่เพลาหน้าหรือไม่ เพราะถ้าลูกปืนล้อหน้ามีปัญหา ช่วงปีใหม่ เดินทางอยู่จะหาเปลี่ยนยาก โดยเฉพาะฮอนด้า แทบจะหาไม่ได้เลย

6. เปิดฝากระโปรงรถ ดูคร่าวๆ พวกสายพาน หย่อนหรือไม่ มีรอยแตกลายงาหรือไม่ หม้อน้ำมีรอยรั่วซึมหรือไม่ ตรวจดูท่อน้ำหล่อเย็นมีรอยซึมหรือไม่

7. เอาของที่ไม่จำเป็นออกจากรถให้หมด เช่น รองเท้า บางคนชอบวางของหนักๆ ไว้ในรถ จะทำให้เปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุ

8. สุดท้ายเตรียมตัวให้พร้อมนะครับ อย่าประมาท ใครเร็วกว่าให้แซงไปก่อน เราไปช้าๆ ถึงจุดหมายปลายทางเหมือนกัน

ขอให้เที่ยวให้สนุก กลับมาทำรีวิวสวยๆ ให้ดูด้วยนะครับ

จากคุณ : norapob
เขียนเมื่อ : 29 ธ.ค. 53 11:16:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com