Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

AirAsia..........กับ Early Retime.......... ติดต่อทีมงาน

ได้รับ SMS แจ้งว่ามีการ retime flight
ที่มี connection ที่ Kuala โดยออกจากสนามบินต้นทาง เร็วขึ้น 30 นาที  
จึงลองโทร.ไปเพื่อเลื่อนเวลาให้เหมาะสมขึ้นครับ  
เพราะมาถึงกัวลาเร็วขึ้นครึ่งชั่วโมงครับ
เจ้าหน้าที่คนแรกบอกทำได้
เพราะเข้าข่ายได้ผลกระทบจากการเลื่อนเวลา  
แต่พอโอนมาให้ผู้รับผิดชอบจัดเวลาใหม่ ตรวจสอบว่าไม่เข้าข่าย
คือตามเกณฑ์ต้อง retime เกิน 45 นาที  
และ/หรือ มีผลต่อการ connect flight คือเวลาเหลือน้อยกว่า 3 ชั่วโมง  
กรณีของผมคือเวลา comnnect flight เหลือเกิน 3 ชั่วโมง
และ retime ไม่ถึง 45 นาที
แต่หลังจากที่สายการบินตรวจสอบว่า
พนักงานคนแรกให้ข้อมูลพลั้งพลาดไปว่าสามารถทำได้  
จึงอนุโลมให้ retime ได้ แต่ไม่ใช่กรณีที่จะอ้างอิงได้นะครับ  

จึงแจ้งข่าวมายังเพื่อนๆ ว่า กติกา retime คือ
ถ้าเกิน 30 นาทีขอเปลี่ยนไฟลต์ในวันนั้นได้ครับ  
ซึ่งกำหนดเวลา 30 นาทีนี้ก็ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ  
เพียงแต่ผมเองก็ไม่ทราบมาก่อน  
และพนักงานทคนแรกพลั้งปากไปครับ  

ไม่ทราบว่าสายการบินอื่น กติกา retime เป็นอยางไรบ้างครับ ???

จากคุณ : kugar
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 53 10:29:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com