Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยถูกพระโบกรถที่แถวๆ แม่ฮ่องสอนกันมั้ยครับ?? ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่าเหตุการณ์นี้ เกิดขึ้นกับตัวเองแท้ๆ คนอื่นอาจจะมองในแง่ดี แต่ลองอ่านเรื่องราวให้จบก่อนแล้วอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้...

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนช่วง 5 ธ.ค. ปีที่แล้ว ขับรถไปเที่ยวเหนือกับแฟนสองคนครับ ก็แวะไปเรื่อย โดยขาไป จาก อ. ปาย มุ่งหน้า จ.แม่ฮ่องสอน ผมบังเอิญเห็นพระภิกษุ เดินอยู่ริมถนน 4-5 รูปมีเณรด้วย ลักษณะเหมือนเป็นพระธุดงค์ ฉับพลัน ก็เห็นรถตู้จอดข้างทางอย่างรวดเร็ว พร้อมกับมีเด็กผู้หญิง เปิดประตูรถตู้ วิ่งถือขวดน้ำปล่าว 3-4 ขวด วิ่งลงมามอบให้พระกลุ่มนี้

เห็นแบบนี้แล้วก็แอบปลื้มใจไม่น้อย กับความมีน้ำใจของคนไทย...

นอนที่แม่ฮ่องสอน 1 คืน รุ่งเช้ากลับ เดินทางออกจากตัวเมืองแม่ฮ่องสอนแต่เช้า ย้อนกลับทางเดิม เพื่อจะไปดอยอ่างขาง

วิ่งออกจากตัวเมืองได้แป๊ปเดียว ก็เห็นมีพระภิกษุเดินอยู่ริมถนน 2 รูป ลักษณะเหมือนกับพระไปธุดงค์เหมือนกัน

จังหวะที่ผมวิ่งรถกำลังจะผ่าน พระทั้ง 2 รูป หันมาพร้อมกับทำมือเป็นสัญลักษณ์ว่า ขอน้ำดื่ม...

ผมเลยจอดรถข้างทางทันที ลงจากรถ (แฟนนั่งอยู่ในรถ) วิ่งไปพร้อมกับขวดน้ำป่าว 3 ขวดใหญ่ เพราะเหลือมา แล้วก็คงไม่ได้กิน

พอวิ่งไปถึง ก็มอบให้กับพระ พระทั้ง 2 รูป ก็ดีใจ พร้อมกับบอกให้รับรับศีล รับพร

ผมก็ก้มลง ยกมือไหว้ รับพร

พอจบ จังหวะที่ผมกำลังจะหันหลังกลับ พระรูปแรก ก็พูดขึ้นมาว่า

"โยม หลวงพี่ขอปรึกษาโยมหน่อยนะ คือหลวงพี่ทั้ง 2 ออกเดินธุดงค์มาจาก อ.สังขระบุรี จ. กาญฯ มาถึงที่นี่ ขาดผ้าห่ม อยากจะของให้ผมช่วยบริจาคผ้าห่มให้หน่อย"

"ผมก็เลยตอบไปว่า ไม่มีคับ ผมไม่ได้พกผ้าห่มมา" (แบบว่าเป็นคนซื่อหน่ะ ไม่ทันคิด)

"ทันใดนั้น หลวงพี่องค์ที่สอง ก็พูดสวนขึ้นมาว่า งั้นขอบริจาคเป็นเงินซื้อผ้าห่มได้มั้ย??"

ผมก็อยู่ในจังหวะ กำลังงง...แต่มือก็พลางล้วงกระเป๋าตังค์ขึ้นมาเปิด แล้วหยิบแบงค์ร้อยให้ 1 ใบ

ปิดกระเป๋าตังค์ กำลังจะหมุนตัวกลับไปรถ หลวงพี่องค์แรก เอ่ยมาอย่างเร็วว่า

"ขอบริจาค 2 ผืนได้มั้ย??"

ผมก็เลยถามกลับไปว่า "แล้วมันผืนละเท่าไหร่ครับ?"

พระตอบมาว่า "ผืนละ 180 บาท"

เปิดกระเป๋าอีกที เหลือแบงค์ร้อยอยู่ 2 ใบ ทีเหลือมีแต่แบงค์พัน

ก็เลยรีบควักให้ไปอีก 2 ร้อย แล้วก็คราวนี้ หันหลัง วิ่งกลับไปที่รถเลยครับ

ขึ้นรถมา ก็เล่าให้แฟนฟัง แฟนก็งง มีอย่างนี้ด้วยเหรอ...

จากนั้น ออกรถมา วิ่งมาเรื่อยๆ เจออีก เจอทั้งแบบโบกรถกะให้จอดรถ หรือทำมือแบบว่า ขอน้ำดื่ม...

ผมวิ่งผ่านตลอดยาวเลยครับ จนเจอถนนเป็นทางขึ้นภูเขาแล้ว ก็ไม่เจออีกเลย

ที่เล่ามานี้ ผมไม่รู้ว่าแต่ละคนคิดยังไง แต่สำหรับผม ผมว่าผมถูกหลอกขอเงิน โดยเอาความสงสารของคนมาเล่นกันแบบนี้

ต่อไป คงไม่กล้าทำแบบนี้อีกแล้วครับ

เงินหน่ะ ไม่เสียดาย แต่เสียความรู้สึกอ่ะ

จากคุณ : Pieak S.
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 15:24:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com