Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาเที่ยว งานวีรกรรมทหารเรือไทย ยุทธนาวีที่เกาะช้าง จ.ตราดค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

เพิ่งเคยรีวิวที่ห้องใหญ่เป็นครั้งแรกเลยค่ะ
ส่วนใหญ่ก็มาอ่าน มาโหวตกระทู้มากกว่า  

แต่วันนี้ คันมือจริง ๆ ค่ะ  เมื่อคืนนี้นี้ไปเที่ยวชมงาน แสง สี เสียง
ของงานยุทธนาวีที่เกาะช้างมาค่ะ  จัดที่ อนุสรณ์สถานยุทธนาวีเกาะช้าง ริมทะเลแหลมงอบ
จังหวัดตราดค่ะ

คำขวัญของจังหวัดตราดค่ะ
"เมืองเกาะครึ่งร้อย พลอยแดงค่าล้ำ ระกำแสนหวาน หลังอานหมาดี ยุทธนาวีเกาะช้าง สุดทางบูรพา"

จะเล่าความสำคัญ และความเป็นมาของยุทธนาวีเกาะช้างสั้น ๆ นะคะ (ข้อมูลจากวิกิพีเดีย)

ย้อนอดีตไป 70 ปีก่อน  สืบเนื่องมาจากการที่ไทยเรียกร้องให้ปรับปรุงเส้นแบ่งเขตแดน
ไทย-อินโดจีนฝรั่งเศส เสียใหม่ โดยใช้แนวร่องน้ำลึกเป็นเกณฑ์ตามหลักกฎหมายระหว่างประเทศ
และหลักความยุติธรรม และให้ฝรั่งเศสคืนดินแดนฝั่งขวาแม่น้ำโขงที่ฝรั่งเศสยึดไป
จากเหตุการณ์ ร.ศ. 112 ให้ไทย

ยุทธภูมิในการรบครั้งนี้เกิดขึ้นที่บริเวณด้านใต้ของเกาะช้าง จังหวัดตราด
เมื่อวันที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2484 และถือเป็นการรบทางทะเลครั้งเดียว
ในประวัติศาสตร์กองทัพเรือไทย และรัฐบาลวิชีฝรั่งเศสในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง

การรบครั้งนี้ทหารเรือไทยได้ปกป้องอธิปไตยของไทยจากชาติฝรั่งเศสได้สำเร็จค่ะ

งานนี้แสงสีเสียง ยิ่งใหญ่อลังการมาก สำหรับคนจังหวัดตราดอย่างเราค่ะ  ฮ่า ๆๆๆ
เดี๋ยวรีวิวรูปแล้วจะบรรยายไปเรื่อย ๆ นะคะ

เลเซอร์ผ่านม่านน้ำพุ  
กล่าวถึงพระราชประวัติของ กรมหลวงชุมพร เขตอุดมศักดิ์ พระราชบิดาแห่งกองทัพเรือไทยค่ะ

จากคุณ : รัก_ประจำทาง
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 54 13:10:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com