Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาเที่ยว Post & Tele Meseum ค่ะ ^__^ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ

มาตามสัญญาว่าจะเอาพิพิธภัณฑ์ดีๆที่เหมาะกับชาวคลับเป็นอย่างยิ่งมาให้ชมกันค่ะ ช่วงนี้รู้สึกว่าคลับเราจะเริ่มคึกคักขึ้นมาบ้าง หลังจากได้ดูรีวิวดีๆจากเพื่อนๆ เลยถือโอกาสมารีวิวพิพิธภัณฑ์ในดวงใจให้พื่อนๆดูกันค่ะ พิพิธภัณฑ์นี้ชื่อว่าพิพิธภัณฑ์ไปรษณีย์และการโทรคมนาคมค่ะ เป็นพิพิธภัณฑ์ที่ไม่เล็กจนเกินไปและก็ไม่ใหญ่จนสุดลูกหูลูกตา สถานที่ตั้งอยู่บนถนนช็อปปิ้งใจกลางเมืองค่ะ สะดวกสบายในการเดินทางไปยังพิพิธภัณฑ์แห่งนี้มากๆ แต่ดิฉันปั่นจักรยานไปทุกทีค่ะ ^__^ เปิดทำการทุกวันตั้งแต่เวลา 10-16 นาฬิกาค่ะ ค่าเข้าชม ฟรี ค่ะ

พิพิธภัณฑ์มีทั้งหมด 5 ชั้นค่ะ

ชั้นแรก จัดเป็นร้านขายของที่ระลึกของทางพิพิธภัณฑ์ค่ะ ก็จะมีของชิ้นเล็กชิ้นน้อย ตั้งแต่แม่เหล็กติดตู้เย็นรูปตู้รับจดหมาย พวงกุญแจรูปบุรุษไปรษณีย์ กล่องออมสินรูปตู้รับจดหมาย โปสการ์ด ที่คั่นหนังสือ เสื้อ ไปยันของชิ้นใหญ่ๆ เช่น โทรศัพท์ยุคโบราณที่ยังใช้การได้ นอกจากนี้แล้วเรายังสามารถเข้าไปซื้อสแตมป์ย้อนหลัง (สแตมป์ที่ออกล่าสุด-5ปีย้อนหลัง) นอกจากสแตมป์แล้วเราก็ยังสามารถซื้อ Stamp Map ได้อีกด้วยค่ะ จะมีให้เลือกมากมาย (ละลายตังค์โดยแท้) ค่ะ มีทั้งของเดนมาร์กเองและจากประเทศในกลุ่มนอร์ดิกค่ะ สแตมป์บางชุดสวยมากๆเลยค่ะ แต่ราคาไม่สวยเลยจริงๆ

ที่พิพิธภัณฑ์แห่งนี้ ในวันที่สแตมป์ออกจำหน่ายวันแรก เราสามารถไปเก็บตราประทับพิเศษได้ค่ะ และก็จะมีซองจดหมายติดสแตมป์พร้อมตราประทับพิเศษวางจำหน่ายด้วยค่ะ

ปล ขอแก้ชื่อพิพิธภัณฑ์เป็น Post & Tele Museum นะคะ คิดว่ากด u แล้วเชียวแต่ทำไมกลายเป็น e ไปซะงั้น

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 54 03:27:30

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 54 03:19:05

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 54 03:14:35

จากคุณ : sunisaogkim
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 54 03:12:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com