Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะกลับเมืองไทย พร้อมคำถามมากมายครับ ติดต่อทีมงาน

กำลังจะเดินทางกลับเมืองไทย กลางเดือนหน้าครับ ตอนนี้อยู่ประเทศแคนาดา มาอยู่ได้จะสองปีแล้วครับ เนื่องจากการมาอยู่นานของผม ทำให้มีของหลายอย่างที่จะต้องนำกลับไปใช้ต่อที่เมืองไทยครับ เนื่องจากผมเป็นดีไซน์เนอร์ครับ เครื่องใช้ อุปกรณ์ไฟฟ้าเลยเยอะครับ มาซื้อที่นี่บ้าง เอามาจากเมืองไทยบ้าง แต่มาซื้อที่นี่เยอะครับ

เรื่องที่กังวลคือตอนขาเข้าที่สนามบิน เราต้องสำแดง หรือโดนตรวจ และต้องจ่ายภาษีอะไรมั้ยครับ ผมจะลอง List คร่าวๆให่เห็นถาพนะครับ

1. คอมพิวเตอร์ Macbook Pro 15" (ไม่มีกล่องครับ ซื้อที่เมืองไทย)
2. คอมพิวเคอร์  Macbook Air (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
3. iPhone 3gs (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา ไม่ได้ใช่ครับ เลยจะโหลด)
4. iPad (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
5. Blackberry Bold 9700 (มีกล่อง ของแถม ไม่ได้ซื้อ จากแคนาดา)
6. Apple TV (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
7. Apple Airport Extreme (ไม่มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
8. กล้อง Canon EOS 7D (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
9. กล้อง Canon EOS 5D MarkII (มีกล่อง ซื้อที่แคนาดา)
10. กล้อง Canon EOS 500D (ไม่มีกล่อง ซื้อที่ไทย)
11. เลนส์ที่ใช้กับกล้อง ทั้งหมด 8 ชิ้น (ไม่มีกล่องครับ ใส่ในกระเป๋ากล้อง)
12. ขาตั้งกล้องพร้อมกระเป๋าถือ
13. ชุดไฟ แฟลช และอุปกรณ์สตูดิโอ อีก 2 กระเป๋าใหญ่
14. e-Cigarette Starter Kit อีกสองชุด พร้อมกล่อง ยังไม่แกะ (ฝากคุณพ่อ)
15. External Harddisk สามชุด ไม่มีกล่องครับ

ของทั้งมดนี้ครับที่ผมจำนำกลับประเทศไทย และกังวลมากเรื่องที่จะโดนตรวจและ โดนภาษีครับ ของทุกชิ้นที่ซื้อที่แคานาดามีใบเสร็จทั้งหมดครับ และใช้เองทั้งหมดครับ ส่วนทีผมต้องการจะนำกล่องกลับไปด้วยนั้น เพื่อว่าในอนาคต ถ้าหากจะขาย จะได้ขายได้ง่ายๆ ครับ

ยังไงรบกวนผู้รู้ และหรือเคยมีประสบการณ์ ช่วยแชร์กับผมหน่อยนะครับ

อีกอย่างครับ เดินทางคนเดียวครับ กระเป๋าทั้งหมด 4 ใบครับ และนำขึ้นเครื่องอีก 2  ใบ รวมทั้งหมด 6 ใบครับ ใช้บริการสายการบิน Finair ครับ เส้นทาง Toronto - London - Helsinki - Bangkok ครับผม

จากคุณ : Acin
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 54 03:30:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com