Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาเที่ยว...พระธาตุอินทร์แขวน ไจท์ธิโย ติดต่อทีมงาน

อานิสงฆ์จากโปร 0 บาท ของหางแดง จองเมื่อพฤษภาคม ปีที่แล้ว

ได้พาเรา 2 สาว ตัวเล็ก ๆๆๆ (แต่อวบ) ไปเยือน พม่า

วันนี้เราได้ไปเยือนพระธาตุอินทร์แขวน เมืองไจท์ธิโย

ครั้งแรกที่ตัดสินใจไป  อ่ะ..มองในรูปสวยค่ะ ^_^

วันที่สองของการเดินทางไปพม่ากินอาหารเช้าที่ Summit แบบพุงปิ้นส์

แล้วเราก็โบก TAXI บอกว่าเราจะไปพระธาตุอินทร์แขวน (เอารูปให้ดู 555)

เฮ้อ...ลุง TAXI เห็นเรามีตังค์ (มั๊ง) เพราะสัมภาระ เยอะโคตร

เลยโขลกค่ารถเราซะ 2,500 จ๊าด จากโรงแรมไปยังที่ซื้อตั๋วไปไจท์ธิโย

(ความจริงราคาค่ารถแค่ 1,500-2,000 จ๊าด)  เอาน่าช่างเหอะ ไม่รู้ภาษาพม่านี่หว่า

พอไปถึงซื้อตั๋วได้ อ่ะนะ   ต้องพาร่างกายอันอวบอ้วนสมบูรณ์ไปขึ้นรถ

ที่ท่ารถย่างกุ้ง  ไรฟ่ะ..ซื้อตั๋วแล้วไม่ได้ขึ้นรถตรงนี้เหรอ

เอ้า..ไปก็ไป โบก TAXI ไปท่ารถเรียกเราตั้ง 5,000 จ๊าด (แพงงงงง ไม่ไปวุ้ย)

เลยลองถามน้องคนที่ขายตั๋ว ว่า...ถ้าพี่จะแลกเงิน US เป็นเงินจ๊าดพี่จะแลกที่ไหน

น้องเขาแนะนำดีมากค่ะ (ทั้งที่เราเก่งภาษาอังกฤษนิดเดียว (โง่) และภาษาพม่าไม่ได้เลย)

เขาแนะนำที่ให้ไปแลก ได้ 1 US = 850 จ๊าด (นี่เหรดแพงที่สุด ถามคนเที่ยวด้วยกัน คนจีน กะชวฝรั่งเศสค่ะ)

อ่ะ..น้องขายตั๋วใจดีอีก บอกกับเราว่า..ถ้าพี่จะไปขึ้นรถที่ท่ารถย่างกุ้ง

เขาคิดคนละ 1,000 จ๊าด 2 คน ก็ 2,000 จ๊าด OK ทันที นั่งรถกะบะ(ส่งของ)

อ่ะ...งั้นนำเสนอเส้นทางการเดินทางไปอินทร์แขวนของเรา 2 สาว กันนะค่ะ

ทริปนี้......สุด ๆ ค่ะ ลำบากได้ใจดี 5555

จากคุณ : alway
เขียนเมื่อ : 4 ก.พ. 54 12:01:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com