Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฤา..จะเป็น ฉลามไทย กลุ่มสุดท้าย ในทะเลอันดามัน (โปรดโหวตและกระจายข่าวด้วย) ติดต่อทีมงาน

ล๊อกอินนี้ ถูก ให้ยืมมา

โดยคนเขียนไม่ใช่ จ ข ก ท

แต่มีเหตุผลเรื่องความปลอดภัยในชีวิต และทรัพย์สิน

ขอบคุณ เจ้าของล๊อกอินนี้ ที่เข้าใจเจตนาของ ผม

หวังว่าพันทิพย์จะเข้าใจด้วย เพราะการยืมล๊อกอินมา เจ้าของต้องรับผิดชอบ

ที่ผมกล้าบอกเพราะ มีเหตุผลแน่ๆ ขอความกรุณาด้วยครับ

เมื่อเวลา บ่ายๆ ผมได้รับแจ้งจาก ครูดำน้ำ ท่านนึง ที่รู้จักกันดี

เขาส่งภาพมาให้ผมทางเมล ซึ่งภาพมันเล็กมากๆ (ดูด้วยโทรศัพท์)

ผมไม่เข้าใจว่าครูจะสื่อถึงอะไร เลย ไม่ได้สนใจ

ปรากฎว่าหลังจากเปิดเมลในคอมแล้ว ผมอึ้งไปชั่วขณะ

"ฉลามเหรอ ?"

ผมรีบโทรกลับไปทันที

ผม : เรื่องมันเป็นมายังไงครับ

ครู : นี่ไม่ใช่ครั้งแรกนะ ครั้งที่ สิบเท่าไหร่ไม่รู้ แต่รอบนี้ผมทนไม่ไหวจริงๆ

เข้าใจนะเราก็อยู่กับทะเลมาก่อน เข้าใจว่าเขาหาเลี้ยงชีพ

แต่ รอบหลังๆนี่มันเกินไป

ม : ทำไมครับ

ครู : รอบหลังๆ ครู สังเกตุว่า จำนวน กับ ขนาดมัน มากขึ้นเรื่อยๆ

ผม : อธิบายนิดนึงครับ

ครู : รอบนี้ ฉลาม ตัวเล็กที่สุด คือตัวที่แขวนในภาพ ที่ส่งไป
แต่อีก 4 ตัวที่เหลือเป็นขนาดที่ครู ดำน้ำมาตั้งไม่รู้กี่ปี ยังไม่เคยเห็นขนาดเท่านี้เลย ใหญ่กว่า ที่เคยเจอที่มาดาปัสกัว อีก

ผม : ขนาดซักเท่าไหร่ครับ

ครู : ครูกะจากสายตา 2.0 เมตร ขึ้นทั้งนั้น

ผม : อึ้ง........ เพราะตัวใหญ่ที่สุดในชีวิตการท่องเที่ยวดำน้ำของผมคือราว 1.60 เมตร เป็น เลโอพาร์ด ชาร์ค และ ฉลามพยาบาล

ผม : แล้วครูไปรู้ได้ไงครับ

ครู : ลูกศิษย์ครูบอกมาอีกที   นี่ครูมารอดู ครั้งที่ 3 แล้ว
ทั้งคนรับซื้อ ทั้งคนขาย มีอะไรต้องปิดบังละ ?

ดูในรูปสิ ถึงขนาดนักท่องเที่ยว มาต่อคิวถ่ายรูปเลยนะ

คือทำจนเหมือนกับเป็นเรื่องปกติ แล้วน่ะ

ผม : เขาซื้อขายกันยังไงครับครู

ครู : เฉพาะครีบ (หู) ที่เลาะออกทั้ง ครีบเล็กและใหญ่แล้ว ที่เหลือ ชั่งโล
ให้กิโลกรัมละ 100 บาท

ผม : เดิมราคามันต่ำกว่านี้นี่ครับ เมื่อ 4 ปีก่อนเคยถกกันเรื่องฉลาม ราคายังอยู่ราว 70 บาท เลย

ครู : ราคาขึ้นเพราะหลายอย่าง นะ
ตอนนั้น มีการตรวจเข้มบ่อยๆ ส่วนใหญ่ที่ขายในตลาดได้เพราะ อนุโลม ประมาณว่าติดอวนมาแล้ว จะทิ้งก็ กระไร เลยขายกันได้

แต่ตอนนี้ จนท. เปลี่ยนไปเยอะ เขาไม่เข้มเหมือนเดิม ไม่มีมาเตือน อะไรเลย

พอไม่มีคนปราม ก็ขายกันง่าย จากฉลามเผลอติดอวนกลายเป็น ลงอวน จับฉลาม

แล้วขนาดที่ขายกันน่ะ ครูดำน้ำอย่างครู ดำเป็น ร้อยเป็นพันครั้ง ในไทย ยังไม่เจอ แล้วลูกหลานเรา มันจะมีโอกาสได้เห็นได้ยังไง

ที่สำคัญคือ มีเรือหลายลำที่ทำอยู่ และเดือนๆนึงมีการซื้อขายกันหลายครั้ง

ตรงนี้แหละที่ครูทนไม่ได้  เพราะถ้าเราหยุดมันไม่ได้ ก็จะไม่มีใครหยุดมันได้

ผม : แจ้งตำรวจได้ไหมครับ ?

ครู : นี่ละประเด็น ครูถามชาวประมงเพื่อนครู หลายคน เขาบอก ฉลาม ไม่อยู่ในสัตว์ห้ามจับทางการประมง

ซึ่งตรงนี้ครูไม่รู้กฎหมายประมง อะไรนี่เลย  เลยจะฝากเราหาข้อมูลหน่อย

ถามในเวบพันทิพย์ก้ได้  ครูว่ามันน่าจะไม่สามารถทำได้นะ แต่ครูไม่แน่ใจ นี่ครูยังอยู่เกาะ..........อยู่ ไม่สะดวก

ยังไงครูฝากด้วยละกันนะ .......................

เดี๋ยวมาต่อครับ

จากคุณ : rave_th
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 16:00:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com