Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะเดินทางไปท่องเที่ยวที่ญี่ปุ่นครั้งแรก ใคร่ขอคำแนะนำหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ เริ่มรู้สึกมึน ๆ กับกลัว ๆ เพราะนี่เป็นครั้งแรกที่จะออกเดินทางไปต่างแดน แม้จะไปกับเพื่อน ๆ เองผมก็ยังมีเรื่องกังวลใจอยู่มากมาย ใครขอรบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ในห้อง blue planet ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

คือผมจะไปญี่ปุ่นช่วง 9- 20 มีนาคมนี้ครับ โดยกำหนดการณ๊คร่าว ๆ มีดังนี้นะครับ

วันที่ 8 ขึ้นเครื่อง 5 ทุ่ม ถึง วันที่ 9 เวลา 8 โมงเช้าญี่ปุ่น
ช่วงวันที่ 9- 13 จะท่องเที่ยวส่วนฮอกไกโด โดยจะเริ่มที่ฮาโกดาเตะก่อน และค่ิอย ๆ คืบ ไปส่วนซับโปโร
ช่วงวันที่ 14- 17 จะเป็นส่วนเที่ยวภาคกลาง เกียวโต โอซาก้า
ช่วง 17-20 จะปักหลักอยู่โตเกียว

ทีนี้ เนื่องจากผมยังไม่มีประสบการณ์การเดินทางแบบแบกเป้ต่างแดนมาก่อน ผมเลยอยากทราบถึงรายละเอียดจากผู้มีประสบการณ์หน่อยน่ะครับหน่อยน่ะครับ

1. ผมลงเครื่องที่นาริตะ พร้อมบัตร JR 7 days พร้อมจะเปิดใช้วันแรกเลย เพื่อเดินทางไปฮอกไกโด ทีนี้ เข้าใจว่าเจ้ารถไฟเนี่ย มันต้องไปลงที่สถานีหนึ่งแล้วก็ต่อออกไปยังอีกสถานีหนึ่งเพื่อไปที่ฮอกไกโดได้ อันนี้ผมได้ยินมา เลยไม่ทราบว่า เราต้องต่อที่สถานีไหน เพื่อไปที่ฮอกไกโดต่อครับ (ไม่แน่ใจว่าเป็น Shin-Aromori รึปล่าวครับ ?)

2.เรื่องตารางเวลาการเดินรถไฟ ผมสามารถหาได้จากไหนบ้างครับ แล้วรถไฟที่ใช้ได้กับบัตร JR เนี่ยมันสามารถใช้ได้กับรถไฟทุกขบวนเลยรึปล่าวครับ ?

3. เมื่อผมลง Hakodate แล้วเนี่ย ผมกะว่าจะพักที่นี่ 1 คืน แล้วก็เดินทางไปปักหลักที่ sapporo เพื่อเที่ยวแถว ๆ ฮอกไกโดอีก 4 วัน ทุกท่านคิดว่าอย่างไรบ้างครับ ?

4. มีที่เทียวแถวฮอกไกโดที่ไหนแนะนำมั่งมั้ยครับ + ที่พักราคาถูกเชื่อถือได้(ปลอดภัย) แนะนำบ้างไหมครับ ^^

เอาช่วงภาคเหนือก่อนครับ ส่วนอื่นค่อยมาปรับต่อ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^

จากคุณ : Eater
เขียนเมื่อ : 23 ก.พ. 54 01:55:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com