Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอซักทีกะแพลนลุยเดี่ยวญี่ปุ่น...ท่านผู้รู้ทั้งหลาย โปรดช่วยด้วยค่ะ.. ^^ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะคะ... ไม่รู้จิงๆ(ถ้าคำถามมันเอ่อ..งงๆ)
เปนการแบคแพคคนเดียวครั้งแรกค่ะ...
ยังงงๆกะการเดินทางในญี่ปุ่นคนเดียว..
จากการเก้บข้อมูลอยากไปดังนี้ค่ะ

วันที่1 ถึงนาริตะเช้า: ราเมนมิวเซี่ยม ที่โยโกฮาม่า / Odaiba ,ooenoonsen monogatari, venus fort,rainbow brigde

8.00-12.00 น. ราเมนมิวเซี่ยม ด้วยnarita express  (เดินเล่นแถวๆนั้น)คือกะคร่าวๆๆไม่รู้จะไปถึงกี่โมง
กว่ามิวเซี่ยมจะเปิดก้อสิบเอ็ดโมงใช่ไม๊ค่ะ แถวนั้นมีที่ใกล้ๆๆเดินเล่นไม๊ค่ะ
12.00-13.00น. เดินทางกลับมาที่อาซากุสะ เชคอินที่รร.ใกล้วัด ด้วยnarita express( มาทางไหนกลับทางนั้น...เราเข้าใจถูกต้องไม๊ค่ะ??..แล้วจะนั่งไปที่อาซากุสะ..จะไปยังไงที่จะสะดวกค่ะ??)
13.30-14.00น.เดินทาง ไปแช่น้ำร้อนที่Ooenoonsen monogatari
(เหนบอกว่าต้องนั่งรถไฟสายยูริคาโมเมะ ซื้อตั๋วอะไรค่ะ..ซื้อตรงนั้นเรยไม๊ค่ะ?? เปลี่ยนมาขึ้นต่อที่สถานีshimbashi?? แล้ว ลงที่u09  telecom center แต่ที่เห็นในป้ายมันมีสถานีก่อนหน้าที่ราคา370 เยนเหมือนกันถ้าเราลงก่อนก้อได้ใช่ไม๊ค่ะ?? แล้วถ้าสมมุต แช่ออนเซนเสร็จจะไปต่อที่u10 ต้องซื้อตั๋วใหม่เรยไม๊ค่ะ??)
14.00-17.00 น.  (ใช้เวลาประมาณ2-3 ชม.) ที่ออนเซน
17.00-19.00น  ไปodiaba ,venus fort ,สะพานรุ้ง...เดินเล่นชิลๆ
19.00-21.00 น. อยากไปTokyo tower (จากโอไดบะ..จะไปยังไงค่ะ)..
21.00-22.00น.กลับที่พักจาก(โตเกียวทาวเว่อร์ กลับอาซากุสะยังไงค่ะ??)

วันที่สอง …Ghibli museum, Kichijojiและสวนueno ,imperial palace , ginza

7.30-8.30 น. เดินทางไปจิบลิ มิเซียม...เดินเล่นชิลๆๆรอมิวเซี่ยมเปิด
10.00-12.00น. อยู่มิวเซียม
12.00-15.00น. ไปtakeya ตึกม่วง..(มีอะไรที่น่าสนใจน่าช๊อปปิ้งไม๊??)ถ้าไม่มีก้อยาวไปueono
15.00-เยน ไปueno ,imperial palacr, ginza

วันที่สาม ..meiji jingo , harajugu ,shibuya , omotesando , Shinjuku

ออกแต่เช้าไป ..meiji jingo
จากอาซากุสะ..จะมาศาลเมจิยังไงค่ะ..และเดินๆเที่ยวมันอยู่ใกล้ๆกัน

วันที่สี่..เช้าเก็บตกไหว้พระที่อาซากุสะ  ช้อป ameyoko ปิดทริปด้วย
Ichiran Ramen ค่ะกลับเมืองไทย เที่ยวเยนๆ ถึงไทยดึกๆค่ะ

เดินทางไปนาริตะ ตอนบ่าย

นั่งจากอาซากุสะไปนาริตะ
เดินทางยังไงที่สะดวกและราคาไม่แพงมาก บ้างค่ะ...
ไปkeisei skyliner?? ใช่ไม๊ค่ะที่เร็วสะดวก..
ต้องไปซื้อที่ไหนค่ะ ซื้อวันเดินทางกลับเรยได้ใช่ไม๊ค่ะ

คำถามเพิ่มเติมอีกคือ.. (แหะๆ)
1.ถ้าเริ่มต้นจากอาซากุสะ..ทั้งหมดนี่ยังไม่รู้ว่าจะเดินทางยังไงที่สะดวกค่ะ..
จากที่เก็บข้อมูลคร่าวๆ...ซื้อเจอาร์พาส ไม่คุ้มและไม่จำเป็นเรยใช่ไม๊ค่ะ?
ควรซื้อเปนเที่ยวๆไปหรือป่าวค่ะ..
2.เส้นทางไม่โดดไปโดดมาใช่ไม๊ค่ะ...
แพลนนี้ แน่นไปไม๊ค่ะ คือเผื่อเวลาหลงค่ะ..แหะๆๆ

อันนี้ขอระบายค่ะ...
พอมีเวบไหนที่อธิบายให้เห็นภาพสำหรับการเดินทางในโตเกียวไม๊ค่ะ
พยายามมาอ่านในนี้บ่อยๆแต่ก้องงๆๆกะเส้นทางเดินรถไฟมาก
จากเส้นทางที่เที่ยวข้างบนควรซื้อตั๋วอะไรยังไงดีค่ะ??
เหนื่อยใจกะหัวตัวเองมาก...
เพราะจะเดินทางไปเองคนเดียวเปนครั้งแรกในชีวิตค่ะ...
เลยคิดว่าต้องเจาะไปแต่ละที่ที่เอง เรยย...T^T
ใครก้อได้ช่วยชี้แนะเส้นทางด้วยค่ะ
คือถ้า..มีบอกให้ไปทางนี้ง่ายกว่าเซพเวลาแต่เพิ่มเงินนิดหน่อย
ก้อพอไหวค่ะ...  ที่คิดๆๆจะเริ่มจับที่ยามาโนเตะ แต่มันจะต่อรถยังไง
และไปซื้อตัวอะไรที่ใช้ได้
แค่ตั๋วก้อเยอะค่ะ..และอันไหนใช้กะอันไหน.. งงมาก..
เรื่องขึ้นผิด ลงผิด...คิดว่าพอถามเค้าได้ค่ะ
งงๆๆกะตั๋วและรถไฟที่จะขึ้น..

ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : wHiTe ShOEs
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 54 18:46:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com