Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนตำรวจเกาหลีจับ แล้วลากออกจากรถไฟฟ้าใต้ดิน เพราะ "ถ่ายรูป" ติดต่อทีมงาน

เมื่อสักประมาณสี่โมงเย็นตามเวลาเกาหลี หรือบ่ายสองตามเวลาไทย
ผมนั่ง subway จากสถานี Myeong-dong จะไปกินข้าวที่สถานี Dongjak
ที่เป็นร้านอาหารบนสะพาน Dongjak ข้ามแม่น้ำฮัน

ก่อนขึ้นรถที่สถานีเมียงดง ผมก็ถ่ายรูปป้ายสถานีที่ติดอยู่เสาตรงกลางว่า ที่นี่สถานีเมียงดงนะ
แล้วก็ป้ายด้านบนประตูทางขึ้นรถอีก 1 รูป แล้วก็เดินขึ้นรถมาสถานี Dongjak  

ตอนแรกก็ยืนก่อน เพราะยังไม่ได้ที่นั่ง พอถึงสถานี Seoul station ก็มีคนลงเยอะ
เพราะเป็นสถานีเชื่อมต่อไปทางอื่นๆ หลายสาย เราก็เดินมานั่ง แล้วก็หยิบ iPhone 4 (ไม่ได้กะจะพูดให้เวอร์นะแต่มันมีสาเหตุ) ออกมาดูว่าอีกกี่สถานีจะถึงสถานี Dongjak แล้วก็กดดูโปรแกรมอื่นๆ กดดูว่าแถวนี้มี wifi มั้ย(เพราะบน KTX ยังมี wifi เลย)

ทันใดนั้นเองก็มีตำรวจนอกเครื่องแบบ 1 คน เดินมาประชิดตัวตอนเรานั่ง แล้วก็โชว์บัตรประจำตัว พร้อมพูดภาษาเกาหลี เราก็บอกว่า พูดอังกฤษที เราไม่เข้าใจเกาหลี คนข้างๆ ก็มองกันละ
แล้วเค้าก็ไม่พูดพร่ำทำเพลง ลากเราลงสถานี Sookmyung Woman's University แล้วก็มาพูดนอกสถานี ว่า Did you take a picture?  เราก็บอกว่าใช่ แล้วก็เอาให้ดู เค้าก็ดูๆๆ เลื่อนๆๆๆๆ ไปดูไปเรื่อยๆ ในนั้นจะมีแต่รูปผมถ่ายคนเดียว แล้วก้ถ่ายบรรยากาศสถานที่หลายที่ นอกเมืองทางคังนึง กะ แทจอน  แล้วก็ถามผมว่า you took only 2 pictures? เราก็บอกว่าก็ใช่ ทำไมหรอ? เค้าก็ไม่พูดว่าอะไรอีก แล้วก็ถามว่ามาจากไหน
ก็บอกว่ามาจากไทย  เราก็บอกว่าโอเค ถ้าเค้าไม่แฮปปี้ เราไม่ถ่ายก็ได้ แล้วก็จะลบรูปออกเอง แล้วก็ลบให้ดูเลย

เสร็จแล้วก็เดินจากเราไปแบบเฉยๆ  แต่ว่าเราเสียความรู้สึกไปละ กินข้าวแทบไม่ลงเลย ทั้งๆ ที่อาหารก็โอเค บรรยากาศก็ดี๊ ดี แต่มาเจอแบบนี้บอกตรงๆ ว่ารู้สึกแย่

สาเหตุที่คิดว่าโดนจับแล้วลากออกจากรถไฟเพราะว่า
1. เราเดินทางคนเดียว แต่งตัวก็ดี (คือไม่ได้ดูแล้วกะว่าจะมาทำความเดือดร้อนให้บ้านเมืองเค้าว่างั้นเหอะ)
2. ตอนถ่ายรูปเราก็ยืนถ่ายปรกติ แต่ที่ไม่ปรกติ คงเป็นเพราะเราเดินหลังค่อมมั้ง (เกี่ยวมั้ย?)
3. หรือว่าเราไม่ได้โกนหนวดที่มันขึ้นบางๆ (อันนี้แอบพูดติดตลก ตอนเล่าให้ front desk ฟัง ซึ่งเขาก็บอกว่า มันไม่เห็นจะผิดกฎหมายตรงไหน อีกอย่างคุณเป็นนักท่องเที่ยว เค้าก็ไม่น่าจะวอรี่อยู่แล้ว เพราะไปไหนนักท่องเที่ยวก็ต้องถ่ายรูป มีนักท่องเที่ยวที่ไหนไม่ถ่ายรูปบ้าง ตอนเล่าให้ front desk ฟัง เค้ายังช๊อกเลย แล้วถามว่าคนนั้นอายุประมาณเท่าไหร่ ยังไง โดนที่ไหน)

จริงๆ ถ้าตำรวจจริงผมก็ไม่กลัวนะ กลัวจะเป็นพวกตำรวจปลอมมากกว่า ทำฟอร์มยื่นอะไรแบบนี้ให้ดูแบบแว๊ปๆ แล้วก็ลากลงจากรถแบบนี้น่ากลัว

จะซวยกว่านั้นถ้าเค้าถามหา passport เพราะผมไม่ได้นำสำเนาพาสปอร์ตติดตัวมาด้วย ส่วน passport จริงก็เอาไว้ที่พัก

เพื่อนๆ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ?

-------------
เมื่อสักสี่ทุ่มผมถามหน้า front desk แล้ว เค้าบอกว่าไม่มีนโยบายแบบนี้นะ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ก็รู้สึกไม่่ค่อยปลอดภัยแล้วอ่ะ
ทั้งกับตัวเองและกับนักท่องเที่ยวคนอื่นๆ ที่มาคนเดียว

ผมกำลังคิดว่าจะลองโทรไปปรึกษาคนเกาหลีอีกคนหนึ่งที่ผมเคยเจอตอนอยู่สนามบิน
เค้าให้นามบัตรผมมา หลังจากทราบว่าผมเป็นคนไทย
แล้วบอกว่ามีปัญหาโทรมาได้เลย ตอนแรกว่าจะถามจากพนักงานรถไฟในสถานี
แต่มองไม่เห็นช่องที่จะไปติดต่อกับพนักงานได้เลย -___-''

คือมันรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไหร่ เล่นลากกันลงไปแบบนั้นก็หน้าเสียไปละ
คนก็มองกันให้รึ่ม แล้วให้เขาดูว่าผู้ชายในวงจรปิดนี่ เป็นตำรวจจริงมั้ย
แล้วถ้าจริงหรือไม่จริง จะให้ทำอะไรต่อไป จริงๆ ถ้าเป็นตำรวจจริง
ก็อยากได้คำอธิบายนะว่าทำไมถึงไม่ยอมตักเตือนก่อนจะขึ้นรถไฟ
ทำไมขึ้นรถไฟมาแล้วถึงมาลากลงไปสถานี ตรงที่ไม่มีคน? (ที่เมียงดงคนเยอะ)
แล้วก็อยากทราบเพิ่มเติมว่าเดี๋ยวนี้เกาหลีใต้มี policy แบบนี้แล้วหรอ?

นั่นคือสิ่งที่จะถามนะครับ...

** รู้แล้วละ....พรุ่งนี้จะโทรไปปรึกษาศูนย์ช่วยเหลือนักท่องเที่ยว พอดีจดเบอร์ไว้
ได้ความยังไงแล้วจะมาอัพเดทครับ

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 54 01:28:36

จากคุณ : Kradanseetao
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 54 21:36:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com