Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวัง รับทำวีซ่าพม่า ราคาถูก แต่มารยาทแย่มากกกกกกกกกกกก ติดต่อทีมงาน

พอดีว่า เรากำลังจะไปพม่าเดือนหน้ากับคุณพ่อ แล้วเตรียมตัวกันแบบยากทีเดียวค่ะ เพราะก็อยากให้พ่อไปเที่ยวให้สนุกที่สุด ทีนี้ เราก็คิดว่า จ้างบริษัทยื่นวีซ่าพม่าดีกว่า เพราะขี้เกียจไปเอง ต้องลางานทั้งวันไปยื่นกับวันรับด้วย ก็เลยลองเซิร์ชหาบริษัทที่รับทำวีซ่า ไปเจอในกระทู้นึง บอกว่ามีบริษัททำเล่มละ 1,000 ถ้วน ส่วนตัวคิดว่าถูกมาก เพราะในเน็ตที่ลงส่วนมาก 1,200 บาทอัป

เราเลยหลังไมค์ไปขอเบอร์ โทรศัพท์หลังไมค์ คุณคนนั้นก็ตอบมาค่ะ (ต้องขอบคุณมากที่ตอบมาให้) คนที่รับทำชื่อคุณนัน เราก็เลยโทรไปตามที่คุณคนนั้นให้เบอร์มา

คุณนัน - สวัสดีค่ะ นันค่ะ
เรา - ค่ะ คือว่าอยากจะทำวีซ่าพม่าค่ะ
คุณนัน - ได้เบอร์มาจากไหนคะ
เรา - พันทิพค่ะ เล่มละพันใช่มั้ยคะ
คุณนัน - ใช่ค่ะ
เรา - กี่วันได้คะ
คุณนัน - 14 วัน
เรา - (คิดในใจ ทำไมนานจังอะ) แล้วต้องเตรียมอะไรไปให้บ้างคะ
คุณนัน - พาสปอร์ต รูปถ่ายสองใบ พื้นหลังสีขาวเท่านั้นค่ะ
เรา - แล้วต้องเอาเอกสารไปให้ที่ไหนคะ
คุณนัน - อยู่สีลมซอย 3 อาคารเอเชียเสริมกิจทาวเวอร์ (ตรงนี้เราฟังไม่ถนัด เพราะเค้าพูดเร็วมาก)
เรา - อาคารอะไรนะคะ ?
คุณนัน - เอเชียเสริมกิจเสริมทาวเวอร์ค่ะ
เรา - เอเจเสริมกิจเสริมทาวเวอร์เหรอคะ
คุณนัน - (น้ำเสียงไม่พอใจ) เอเชียเสริมกิจเสริมทาวเวอร์
เรา - อ๋อค่ะ แล้วชั้นไหนคะ
คุณนัน - ชั้นห้าค่ะ
เรา - แล้วไงต่อคะ บริษัทอะไร
คุณนัน - เอางี้นะคะ (น้ำเสียงแบบแย่มาก) ถ้าคุณมาถึงชั้นห้า ก็ค่อยโทรหาดิฉันละกันนะคะ พอดีไม่มีเวลาตอบมาก ลูกค้ารอสายเยอะมาก
เรา - ค่ะๆ

จาก นั้นก็วางไป เริ่มเครียดเอาไงดี ทำไมเค้าพูดจาไม่ดีเลย ราคาถูกกว่าที่อื่นพอควร จะเอาดีมั้ยนะ เลยปรึกษากับเพื่อน เพื่อนเลยบอก เดี๋ยวเพื่อนจะไปให้เอง เอาที่อยู่บริษัทแบบละเอียดๆ มา เราก็นึกได้ ยังไม่ได้ถามชื่อบริษัทเลย เลยโทรไปใหม่

เรา - พี่คะ ที่โทรมาปะกี้นะคะ จะขอถามชื่อบริษัท จะจดให้เพื่อนอ่ะค่ะ
คุณนัน - จะจดให้เพื่อนเหรอคะ เพื่อนจะมาเหรอ
เรา - ใช่ค่ะ เลยอยากทราบที่อยู่กับชื่อบริษัท
คุณนัน - อาคารเอเชียเสริมกิจเสริมทาวเวอร์ ชั้น 5
เรา - ค่ะ แล้วไงคะ บริษัทอะไร
คุณนัน - ถามทำไมคะ
เรา - อ่าว ก็จะเอาเอกสารไปให้
คุณนัน - ถึงแล้วโทรมา เดี๋ยวออกไปเอาเอง
เรา - แล้วบริษัทอะไรอะคะ
คุณ นัน - จะถามทำไมคะ ที่ทำงานพี่น่ะเหรอ พี่บอกให้ก็ได้ว่าพี่ทำงานที่โรงแรม (อะไรซักอย่างที่ย่างกุ้ง) แล้วคนในพันทิพก็มาทำวีซ่ากับพี่เยอะแยะ ไม่เคยมีใครมาถามจุกจิกแบบนี้
เรา - อ่าว
คุณนัน - ถ้าไม่ไว้ใจกลัวจะโดนหลอกก็ไม่ต้องมาทำ คนอื่นไม่เห็นจะสงสัยมีปัญหาอะไร ล่าสุดคนในพันทิพชื่อคุณ...(อะไรซักอย่างจำไม่ได้) มาฝากทำ เค้าก็ไม่ถามอะไรเยอะแยะมากมายแบบนี้ ถ้ากลัวโดนหลอกก็ไม่ต้องมา
เรา - ค่ะๆ (วางหูไปเลย)

ยอม รับเลยว่าเราใจเย็นมากอะ เลยคิดว่า ไม่ตอบโต้แต่ขอมาโพสให้คนอื่นทราบด้วยดีกว่า ขอยืนยันว่าเป็นความจริงทุกคำพูดค่ะ เสียความรู้สึกและอารมณ์เสียมากๆ คนแบบนี้ไม่เหมาะจะมาทำงานด้านบริการจริงๆ เราไม่รู้ว่าคุณพูดจากับคนอื่นยังไง แต่คุณไม่ควรจะมาพูดกับคนที่จะมาใช้บริการของคุณแบบนี้ และเราคิดว่ามันเป็นสิทธิ์ของเราที่จะถามว่าคุณทำงานที่ไหน บริษัทอะไร ไม่ใช่เหรอคะ

(แก้)คำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 54 13:44:19

จากคุณ : อะจึ๋ยเคี้ยก
เขียนเมื่อ : 7 มี.ค. 54 13:15:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com