Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ REVIEW @TOKYO ] เริ่มต้นฤดูชมดอกไม้ 2011 กับเทศกาลชมดอกเหมย(ดอกบ๊วย) ณ Yushima Tenjin ติดต่อทีมงาน

เท่าที่สแกนกระทู้ใน blueplanet ดู (เผื่อว่าจะเจอที่เที่ยวน่าสนใจในญี่ปุ่นให้ลอกการบ้านค่ะ ^^ )
ช่วงนี้ก็ใกล้ได้เวลาที่คนไทยจะมาชมดอกไม้กันที่ญี่ปุ่นแล้วสินะคะ เห็นกระทู้แนวๆชมซากุระเยอะเลย

สงกรานต์ปีนี้ก็คงได้เจอคนไทยอีกเพียบที่แถวบ้านแน่ๆเลยค่ะ^__^ (แถวๆ Ueno) ถ้ายังไงก็อย่าลืมเผื่อหนาวกันมาด้วยนะคะ
ทุกปีเดินผ่านกลุ่มคนไทยที่มาเที่ยว เป็นต้องแอบได้ยินใครสักคนในกลุ่มบ่นว่าหนาวทุกทีไป
แถมอากาศเดี๋ยวนี้ก็ประหลาดๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ เมื่อปีก่อนหิมะตกตอนกลางเดือนเมษาก็ยังมีมาแล้ว
ก็อย่าลืมเผื่อๆกันไว้นะคะเดี๋ยวเที่ยวไม่สนุก

สำหรับเราที่ใช้ชีวิตอยู่ที่โตเกียวนี่ ก็สามารถเริ่มออกตระเวนชมดอกไม้ได้ตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาแล้วล่ะค่ะ
ณ ตอนนี้แถบนี้ก็ยังหนาวอยู่ซากุระก็เลยยังไม่บาน(เหมือนๆทุกปี) แต่ก็มีดอกบ๊วย (ดอกเหมย = Ume = 梅) มาทดแทนให้ได้ชมกันค่ะ
สวนดอกบ๊วยต่างๆในแถบโตเกียวและใกล้เคียง ณ ตอนนี้ก็บานกันได้ที่เกือบหมดแล้ว
ถ้าใครมาตอนนี้ก็สามารถไปตระเวนชมได้ สวยไม่แพ้ซากุระเลยล่ะค่ะ

ส่วนตัวแล้วก็มีแพลนไว้มากมายหลายอย่าง แต่เนื่องด้วยเจองานเข้ากะทันหันเลยไปไหนไกลมากไม่ได้
วันนี้ขอนำเสนอสถานที่ชมดอกไม้ใจกลางโตเกียวกันนะคะ โลเคชั่นดี เหมาะมากสำหรับคนมาเที่ยว
สามารถเดินไปถึง Ueno, Ameyoko, ตึกม่วง และก็มา Todai (Hongo campus) ได้ด้วย
สำหรับเราแล้วก็แทบจะเรียกได้ว่าเป็นสถานที่ที่เป็นเพื่อนบ้านกันเลยเพราะอยู่ใกล้บ้านเรามากๆค่ะ

สถานที่ที่ว่าคือ 湯島天神 Yushima Tenjin ค่ะ คาดว่าคงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักสำหรับนักท่องเที่ยวเท่าไหร่
เพราะศาลเจ้านี้ขึ้นชื่อในเรื่องการขอพรให้สอบติดค่ะ คนที่มาขอพรส่วนมากก็เลยเป็นนักเรียนเตรียมสอบทั้งหลาย
แต่นอกจากเรื่องสอบติดแล้วในช่วงเดือนนี้ที่นี่ก็ดังในเรื่องของดอกบ๊วยด้วยนะคะ วันที่ไปเห็นคนมาเพียบ มีทัวร์มาลงด้วยค่ะ

เปิดกระทู้ด้วยรูปดอกบ๊วยนะคะ ถ่ายย้อนแสงเต็มๆเลยฟุ้งๆหน่อย

ปล ตอนนี้ต้องมาคอยระวังเรื่องแผ่นดินไหวแล้ว คงไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นะคะ
หนนี้( 11 มีนา)แรงที่สุดที่เคยเจอมาและนานมาก ของในห้องตกเละเทะไปหมด
ยังไงก็ติดตามข่าวกันด้วยนะคะ เห็นว่าไหวที่แรกที่ Miyagi (Sendai) ด้วย

แก้ไขเมื่อ 11 มี.ค. 54 14:06:39

แก้ไขเมื่อ 11 มี.ค. 54 14:05:48

แก้ไขเมื่อ 10 มี.ค. 54 20:39:39

จากคุณ : White Amulet
เขียนเมื่อ : 10 มี.ค. 54 20:38:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com