Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ย้ำเตือน !!!!!!!!!!!!!!!! อย่า ให้ อาหาร ปลา ใน ทะเล ช่วย กัน รักษา ท้องทะเลไทย ติดต่อทีมงาน

เริ่มเข้าหน้าร้อนกันอีกแล้ว ช่วงเวลาแห่งการท่องเที่ยวท้องทะเลกลับมาคึกคักอีกครั้ง

เลยอยากจะย้ำเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องทุกท่าน

อย่าให้อาหารปลากันอีกเลย ร่วมด้วยช่วยกันรักษาท้องทะเลไทยกันดีกว่า

กระทู้อ้างอิง เมื่อปีที่แล้วค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E9073234/E9073234.html

!!!!!! อ ย่ า ใ ห้ อ า ห า ร ป ล า ใ น ท ะ เ ล !!!!!!!!!!!!!!     vote [ถูกใจ] [แจ้งลบ]  

อ่านเจอบทความนี้มาค่ะ เลยอยากนำมาแชร์ กับผู้ที่ชื่นชอบท่องเที่ยวทางทะเล บางท่านอาจจะยังไม่รู้

อย่าให้อาหารปลาในทะเล!!!!!!!!!!!

ปลา ที่มากินขนมปัง  ส่วนมากจะเป็น ปลาหน้าด้าน  คือมาจากไหนไม่รู้  แล้วก็มากันเยอะขึ้น ๆ เรื่อย ๆ  มารอแต่อาหารปลา แล้วยังเป็นอันธพาลอีกด้วย ส่วนปลาขี้อายที่เป็นเจ้าถิ่นเดิม  ก็จะโดนปลาหน้าด้านไล่ไปหมด  ทำให้ระบบนิเวศน์ตรงนั้นไม่สมดุลย์  น่าจะประมาณนี้  (เคยอ่านที่ อ.ธรณ์ บอกไว้)

การที่เราให้อาหารปลาจะทำให้ปลาหลายชนิดเข้ามากินอาหารที่นั่นครับ
ถ้าเราให้อาหารในบริเวณนั้นบ่อย ๆ ปลาก็จะมาอาศัยในบริเวณนั้นกันมากขึ้น
โดยเฉพาะเจ้าตัวร้ายที่เราเห็นในรูป  

... มันคือปลาสลิดหินบั้งเขียวเหลืองครับ ...
ใคร ที่เคยให้อาหารปลาตามแนวปะการัง ต้องเคยเห็นแน่นอนครับ เพราะคุณจะเห็นแต่ ปลาชนิดนี้อย่างเดียวเท่านั้น โดยไม่เห็นปลาชนิดอื่น ๆ เลย
       เนื่องจากปลาในตระกูลสลิดหินถึงจะเป็นปลาเล็ก แต่ดุร้ายและหวงถิ่นครับ
ตัวเราเองไม่รู้หรอกครับ เพราะความที่มันตัวเล็ก ถึงกัดเราอย่างไรก็ไม่เจ็บ
บางทีกลายเป็นว่าดูน่ารัก ... มาตอดเราด้วย
แต่กับปลาด้วยกันการโดนรุมกัดหาง กัดครีบ ก็น่ากลัวอยู่ครับ
        เจ้าสลิดหินพอไปอยู่ที่ไหน มันก็จะไล่ปลาอื่น ๆ ออกจากบริเวณนั้นครับปลาที่ควรจะอยู่ในระบบนิเวศน์ของที่นั้น ก็เลยต้องหนีออกไป สมดุลย์ของระบบนิเวศน์ก็จะถูกทำลาย สุดท้ายระบบนิเวศน์หรือแนวปะการังแถบนั้นก็จะล่มสลายเหลือแต่เพียงปลาสลิด หินจำนวนมากมารอรับอาหารจากนักท่องเที่ยวเท่านั้
        ถ้าไม่เข้าใจก็ลองคิดถึงห่วงโซ่อาหารนะครับ ไม่มีหญ้า ก็จะไม่มีกระต่าย พอไม่มีกระต่ายก็ไม่มีเสือ
ทุกอย่างผูกพันกันหมดครับ
  นอกจากนี้แล้ว ที่ ๆ ปลาสลิดหินควรจะอยู่ก็กลับไม่มีปลาสลิดหินอยู่ ก็อาจจะทำให้ระบบนิเวศน์ล่มสลายเช่นกัน

สัตว์น้ำในทะเลทุกตัวหากินด้วยตัวเองและมีระบบเกื้อกูลกับปะการังโดยธรรมชาติ
การ ให้อาหารปลาจะทำลายระบบนิเวศน์ ปลาที่เคยทำความสะอาดปะการังและหากินกับปะการังก็จะเสียนิสัยและคอยรออาหาร จากนักท่องเที่ยว เมื่อได้กินเป็นประจำก็จะเลิกทำมาหากิน รวมตัวกันเป็นกลุ่มและจะคอบขับไล่ปลาชนิดอื่นๆ จึงเห็นได้ว่าในทะเลทั้งด้านอันดามันและอ่าวไทยที่ไม่มีการควบคุมเรื่องนี้

จะมีบริษัททัวร์หลายทัวร์ใช้การให้อาหารปลาเป็นจุดขาย นักท่องเที่ยวที่เป็นขาจรจะตื่นเต้นที่เห็นปลาแห่กันมากันเป็นฝูง แต่บริษัททัวร์กำลังทุบหม้อข้าวตัวเองเพราะทุกวันนี้ในทะเลที่ทัวร์พาไปดำ น้ำตื้นจะเห็นแต่ปลาสลิดหินเหลืองลายและปลานกแก้วเท่านั้น

Credit : http://talk.mthai.com/topic/66509

จากคุณ     : Tommy_Chunmei
เขียนเมื่อ     : 2 เม.ย. 53 23:51:20

ถือเป็น 1 วิถีทางที่จะช่วยกันอนุรักษ์ท้องทะเลไว้ได้นะค่ะ

แก้ไขเพิ่มเติม credit ต้นฉบับ ข้อความนี้ เป็นของ คุณ ตะลอนมาสเตอร์ ความเห็นที่ 49 นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 54 23:43:08

จากคุณ : Tommy_Chunmei
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 54 00:06:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com