Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ่งที่ควรจะทำเวลาเช่ารถ ติดต่อทีมงาน

เห็นเพื่อนๆ ทู้แนะนำเค้าอยากให้มีเช็คลิสต์ เลยลองทำให้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ ถ้าเค้าลืมตรงไหนไป รบกวนเพื่อนๆฃ่วยเพิ่มเติมด้วยนะคะ

ขั้นตอนข้างล่าง เป็นขั้นตอนเบื้องต้นที่ควรจะทำในการเช่ารถ ไม่ว่าที่ไหนๆในโลกนะคะ เค้าขอข้ามขั้นตอนการจองละกันนะ อันนี้คิดว่าคงทำเป็นกันอยู่แล้ว

1. อย่าลืมโทรคอนเฟิร์มเรื่องเช่ารถกับบริษัท ซัก 2-3 วันก่อนวันเช่านะคะ (อันนี้เพื่อความมั่นใจของเราเองว่า booking ไม่มีตกหล่น มีจองไว้ในวันที่เราจะใช้ ตรงกับรถรุ่นที่เราเลือก เพราะเราเคยเจอแล้วค่ะ ดีว่าโทรไป confirm ก่อน ไม่งั้นวันที่คงผิด เหอๆ)

2. วันที่จะไปเอารถ ตรวจสอบเอกสารการจองนิดนึงค่ะ จริงๆไม่ต้องใช้ก็ได้ แต่เอาไปด้วยก็อุ่นใจดี ดูพวกบัตรเครดิต ด้วยนะคะ โดยเฉพาะใบที่เราใช้จอง

3. ยื่นเอกสารที่ counter เค้าจะให้เราเซ้นต์เอกสารพวกสัญญาเช่า สัญญาประกันก่อน

4. ขั้นตอนรับรถ โดยปกติแล้ว ขั้นตอนนี้ ทางจนท เค้าจะมีใบเหมือนเป็นรูปรถค่ะ ไว้วงๆว่าตรงไหนมีตำหนิบ้าง อะไรบ้าง เราอย่าเพิ่งเซ้นต์ใบนี้นะคะ เพราะจะัต้องไปตรวจดูรถก่อน

4.1 ตรวจสอบภายนอกว่ามีริ้วรอยอะไรบ้าง จะนิดๆหน่อยๆก็แจ้งเค้าไป (ดูด้วยนะคะว่าเค้าวงไว้ในเอกสารเค้ารึเปล่า) เพื่อความมั่นใจ ก็ถ่ายรูปเก็บไว้ก็ได้ ตรวจยางทั้ง 4 ล้อ ดูรอยตามแม็คซ์ด้วยก็ดีนะคะ

4.2 ตรวจภายนอกเสร็จ มาดูพวกกุญแจรถ ไม่ว่าจะรูกุญแจประตูข้าง หรือกระโปรงหลัง ถ้ามีอะไรที่ผิดปกติก็แจ้งเค้าไว้ ดูให้เค้าวงเหมือน 4.1

4.3 ดูภายใน ว่ามีอะไรที่เป็นตำหนิรึเปล่า รวมทั้งส่วนของกระโปรงหลัง พวกยางอะไหล่ กล่องเครื่องมือ แล้วทำเหมือน 4.1

4.4 start เครื่องยนต์ ฟังเสียงว่าปกติไม๊ ดูเกจ์น้ำมันว่าเหลือเท่าไหร่ (เพื่อที่ พนง จะได้มาร์คไว้ให้)

5. ตรวจสอบเอกสารที่ พนง เค้าวงพวกตำหนิรถไว้ ว่ามีตกหล่นจุดไหนไปรึเปล่า (ส่วนใหญ่พวกรอยขนแมว เค้าจะไม่นับค่ะ เพราะมันล้างขัดสีก็ออก แต่ถ้าเราดูแล้วมันค่อนข้างจะลึกก็แจ้งเค้าไปค่ะ)

6. เซ้นต์เอกสาร แล้วก็ไปเที่ยวได้แล้วค่ะ

เท่าที่นึกออกก็มีเท่านี้แหละค่ะ ขั้นตอนพวกนี้เราเสียเวลาไม่นาน ส่วนใหญ่จะเสร็จภายใน 20 นาทีค่ะ

จากคุณ : poondiks
เขียนเมื่อ : 14 มี.ค. 54 11:14:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com