Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามการเดินทางด้วยรถไฟ ไปเที่ยวมาเลเซีย สิงคโปร์ อีกทีครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ ได้วันที่แน่นอนแล้ว เพราะรถไฟไปบัตเตอร์เวอร์ธเต็มหมด เหลือแค่เตียงบนไม่กี่วันเอง 29 มีนาคม แล้วก็ 6 เมษายนเลย แค่สองวัน นอกนั้นไม่มีเหลือแล้ว จัดสรรเวลาได้ประมาณนี้ครับ

Day 1 (วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2554)
รถด่วนสาย 35 กรุงเทพฯ - บัตเตอร์เวอร์ธ
เวลาออกเดินทาง 14.45 น. ถึงเวลา 12.55 น.

Day 2 (วันพุธที่ 30 มีนาคม 2554)
ถึงด่านปาดังเบซาร์ 07.55 น.
ถึงสถานีบัตเตอร์เวอร์ธ 12.55 น. ข้ามเรือไปปีนัง นอนค้างที่ปีนัง 1 คืน

Day 3 (วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554)
เกาะปีนัง ค่ำๆ นั่งรถบัส KKKL ไปกัวลาลัมเปอร์

Day 4 (วันศุกร์ที่ 1 เมษายน 2554)
ถึงสถานีกัวลาลัมเปอร์เวลา 04.45 น.

Day 5 (วันเสาร์ที่ 2 เมษายน 2554)
ขึ้นรถที่สถานีขนส่งใหญ่กัวลาลัมเปอร์ ไป มะละกา

Day 6 (วันอาทิตย์ที่ 3 เมษายน 2554)
เดินทางด้วยรถบัสไปยังสิงคโปร์

Day 7 (วันจันทร์ที่ 4 เมษายน 2554)
สิงคโปร์

Day 8 (วันอังคารที่ 5 เมษายน 2554)
สิงคโปร์

Day 9 (วันพุธที่ 6 เมษายน 2554)
สิงคโปร์ - กัวลาลัมเปอร์ พักเก็นติ้งไฮท์แลนด์

Day 10 (วันพฤหัสบดีที่ 7 เมษายน 2554)
กัวลาลัมเปอร์ - หาดใหญ่

ส่ิงที่จะรบกวนถามคือ

1. สำหรับปีนัง เวลา 1 วันครึ่ง เพียงพอหรือปล่าว ผมไม่มีปัญหาเรื่องเวลาเลย พักเพิ่มได้ ตอนนี้คำนวณว่าไปถึงบ่ายโมงข้ามเรือไป เข้าที่พัก ก็มีเวลาเกือบๆ ครึ่งวัน นอนค้าง 1 คืน อีกวันก็เที่ยวได้เต็มๆ วัน ขึ้นรถบัสอีกทีตอน 4 ทุ่ม เพื่อต่อมายังกัวลาลัมเปอร์ อยากเก็บให้หมดครับ เพราะคงหาโอกาสมาแบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว

2. ตอนที่ไปกัวลาลัมเปอร์ ผมควรเลือกที่จะพักแค่ในเมืองก่อน โดยยังไม่ขึ้นเก็นติ้ง ค่อยมาเก็บเก็นติ้งอีกทีขากลับจากสิงคโปร์ดีไหม หรือว่าพอถึงก็ขึ้นเก็นติ้งก่อนเลย 1 คืน ลงมาแล้วพักในเมืองอีกคืนหนึ่ง ค่อยต่อไปมะละกาดีครับ เที่ยวกลับจากสิงคโปร์ ผมค่อยยิงยาวจากสิงคโปร์ไปหาดใหญ่เลยทีเดียว

3. ในกรณียึดแพลนเดิม ตอนที่กลับจากสิงคโปร์วันที่ 6 เมษายน ผมเช็ครถไฟแล้ว ออกจากสิงคโปร์ตอน 11 โมง ถึงกัวลาลัมเปอร์ 2 ทุ่ม ถ้าแบบนี้ ผมเกรงว่าจะขึ้นไปเก็นติ้งลำบาก

ผมควรจะเปลี่ยนแผนนิดหน่อยเป็นตอนขามาเที่ยวแรกจากปีนัง ผมเลือกขึ้นเก็นติ้งก่อน แล้วพอลงมา ผมต่อไปมะละกาเลย แล้วค่อยมาเก็บเที่ยวตัวเมืองที่หลังขากลับจากสิงคโปร์ เพราะรถไฟมาถึง 2 ทุ่ม ผมก็เข้าโรงแรมพักได้ เช้าค่อยเที่ยวในเมือง แล้วค่ำๆ ค่อยนั่งรถไฟต่อไปหาดใหญ่ตอน 3 ทุ่ม

4. อันนี้ ผมงงๆ กับการเช็คตารางเวลา ลองเช็คในวันที่ 6 เมษายนเหมือนกัน แต่เลือกจุดหมายต่างกัน ผลลัพธ์ที่ได้ไม่เหมือนกัน จากรูปแสดงว่า ผมสามารถเลือกมารถไฟจากสิงคโปร์ เที่ยวหมายเลข 2 ที่ออกจากสิงคโปร์ตอน 8 โมงเช้า มาถึงกัวลาลัมเปอร์ตอนบ่าย 3 โมงก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะถ้าได้แบบนี้ ผมก็สามารถขึ้นเก็นติ้งต่อไปไม่มีปัญหา

พยายามจะนั่งรถไฟน่ะครับ แล้วจริงๆ ก็อยากนั่งช่วงกลางวัน ได้ชมวิวข้างทาง อ่านหนังสือไปด้วย ไม่ได้นั่งรถไฟมานานมากๆๆๆๆๆๆ แล้วครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 15 มี.ค. 54 17:12:49

จากคุณ : macma
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 54 17:07:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com