Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เนื่องด้วยเปลี่ยน trip กะทันหัน JAPAN ----> Korea สอบถามหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกผมมี plan จะไปญี่ปุ่น 14 วัน กะเที่ยวให้ทั่วเลย
เตรียมมา 2 ปี จริงจัง 6 เดือน และแล้วเหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้นก่อนผมไป 10 วัน
จากแผ่นดินไหว สึนามิ..... ยังไงผมก็อยากไป
แต่พอมานิวเคลียร์ นับวันยิ่งรุนแรง
แล้วประเทศญี่ปุ่นเป็นแบบนี้...สงสารครับ
รอให้เค้าหายดีก่อน จะกลับไปหาแน่ๆ

เกริ่นมาตั้งนานอยากจะขอรบกวนนิดนึงครับเกี่ยวกับเกาหลี
พอเราตัดสินใจไม่ไปญี่ปุ่น cancle หมดทุกอย่างแล้ว
เราก็มี plan ใหม่..... เกาหลีนี่แหละครับ ใกล้ๆ ไม่ต้องขอ visa
(ตอนแรกจะเปลี่ยนไปยุโรป แต่คงขอ visa ไม่ทัน ใน 10 วัน เนื่องจากลาได้ช่วงนี้ช่วงเดียว แล้วถ้าไม่ได้ไปช่วงนี้เพื่อนก็จะไม่ได้ไปอีกหลายปี)

ไปกัน 4 คน แบ่งกันไปหาข้อมูล
สรุป plan แบบงงๆ แบบนี้ครับ ไป 12 วัน 23 march (ถึง24 เช้าตรู่) - 4 april

Day 1 : seoul (ซื้อเสื้อกันหนาว) + ฝากกระเป๋าใหญ่ - จองซอน ( railbike) - ซกโซ -----------นอน ซกโซ
Day 2 : ซกโซ - ซอรักซาน - คังนึง (sea train) -  ----- นอน อันดง
Day 3 : เที่ยว อันดง - seoul ----------- นอน seoul
Day 4 : seoul ------------ นอน seoul
Day 5 : seoul ------------ นอน seoul
Day 6 : คองจู - ซูวอน ------------- นอน seoul
Day 7 : seoul ------------ นอน seoul
Day 8 : แทกู - เคียงจู ------------- นอน พูซาน
Day 9 : จินเฮ (ดูซากุระ) - พูซาน ------------- นอน night boat ไป jeju
Day 10 : jeju ------------ นอน jeju
Day 11 : เที่ยว jeju - บินกลับ seoul ตอนบ่ายๆ - นามิ ------- นอน seoul
Day 12 : seoul 1/2 day - เตรียมตัวเดินทางกลับ

มีคำถามหน่อยนะครับ

1. ตอนแรก plan day 1 - 2 เป็น  
Day 1 : seoul (ซื้อเสื้อกันหนาว) - นามิ - ซกโซ -----------นอน ซกโซ
Day 2 : ซกโซ - ซอรักซาน - คังนึง (sea train) - จองซอน ( rail bike) ----- นอน อันดง
แต่ดูแล้วไม่ทัน ...อยากไป rail bike น่ะครับ ก็เลยเปลี่ยนเป็นอย่างที่เห็น
จะถามว่า railbike ต้องจองมั้ยครับ ดูหน้า web มีแต่ภาษาเกาหลี ผม plan จะออกจาก seoul 11 โมง ถึงนู่น 15.00 แล้วนั่ง railbike รอบ 16.40 ไหวมั้ยครับ แล้วต้องไปที่ โชซก ซึ่งไปนอนอย่างเดียว

2. ที่ อันดงมีที่พักแนะนำมั้ยครับ อยากไปที่หมู่บ้านฮาอเว ไปนอนที่นู่นเลย อยากได้บรรยากาศน่ะครับ ^___^

3. day 9 จาก พูซาน ไป เจจู จะนั่งเรือ nightboat ไปเจจู ต้องจองยังไงที่ web ไหนดีครับ ที่เข้าไปดู เป็นภาษาเกาหลีหมดเลย --" แล้วท่าเรือนี่ไปขึ้นตรงไหนของเจจูครับ

4. สุดท้าย เพิ่งไปเกาหลีครั้งแรก ขอคำแนะนำเรื่องอะไรก็ได้ทั้งหมดเลยครับ เนื่องจากมีเวลาเตรียมตัวน้อยมาก และถ้ามีอะไรจะมาขอรบกวนเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากๆครับ

จากคุณ : MeeHAloHa
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 54 22:14:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com