Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่เข้าใจซักที กับการขึ้นรถสาธารณะของเยอรมัน ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

พยายามอ่านมาหลายที่แล้ว ยิ่งอ่านยิ่งเกิดคำถามเกี่ยวกับตั๋วใช้เดินทางในเยอรมัน ขอยกตัวอย่างเคสของตัวเองเลยนะคะ

1. บ้านพักของเรา อยู่นอกโซนสีขาวไป 1 สถานี  ถ้าเราต้องการเข้าไปที่ Marienplatz เราควรซื้อตั๋วแบบไหน ซื้อ single trip คงไม่ได้ เพราะมันน่าจะเลย 3 สถานี  เราควรซื้อแบบ day trip เลยไหมคะ  เพราะเรากะว่าจะเดินเล่นที่นั่นทั้งวัน

2. สำหรับการเดินทางกับลูกอายุ 7 ขวบ เราควรกดตั๋วทีละใบเป็นของผู้ใหญ่ และ ค่อยกดเด็ก หรือเลือก twin คะ

3. เวลาจะขึ้นรถราง หรือรถบัส ก็ใช้ตั๋วเดียวกับ S-U Bahn ใช่ไหมคะ ดังนั้นถ้าเราซื้อ daytrip จะขึ้นทุกอย่างได้ ภายในโซนสีขาวเท่านั้น ??  ย้อนกลับไปข้อ 1  บ้านพักเราอยู่นอกโซนสีขาว1สถานี ถ้าใช้ daytrip เราจะสามารถออกไปนอกโซนได้รึปล่าวคะ

4. ก่อนขึ้นรถเมล์ ต้องโชว์ตั๋วให้คนขับดู แล้วต้องไป stamp ที่ไหนไหมคะ ก่อนที่จะขึ้นรถ ต้องบอกเค้าไหมว่าเราจะลงที่ไหน

5. ตั๋วบาเยิร์น มีตั๋วเด็กด้วยไหมคะ  

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ จะไปอยู่แล้ว กลัวเรื่องขึ้นรถเมล์ กับรถไฟเนี่ยแหละค่าา

จากคุณ : pimpatcha
เขียนเมื่อ : 3 เม.ย. 54 00:37:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com