Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ย่างกุ้ง-หงสา พม่า..พาลูกไปเที่ยว ติดต่อทีมงาน

3-7 เมษายน 2554
เพิ่งกลับมาเมื่อวานนี้เอง เอาข้อมูลมาแบ่งปัน และ update ให้เพื่อนๆ ที่กำลังจะไปค่ะ  
การเดินทางไปกันเอง แบบ 3 คน พ่อแม่ลูก กับโปรแอร์เอเชีย ที่จองกันข้ามปีนั่นล่ะ่ ทีแรกวางแผนเป็นย่างกุ้ง-อินทร์แขวน แต่หลังจากเข็คข้อมูลเดินทางจากเพื่อนๆใน pantip แล้วต้องเปลี่ยนแผน เนื่องจากดูจะทุลักทุุเลสำหรับทริปที่มีเด็กเล็ก 8 ขวบ เดินทางไปด้วย แล้วก็พบว่าคิดถูกจริงๆ เพราะอากาศที่พม่าเดือนนี้ ร้อนมากมากกกกกกก... ค่ะ

การขอวีซ่าสำหรับเด็ก
เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด ก็เลยฝากพี่สาวให้ไปขอวีซ่าให้ ก็กังวลเหมือนกันว่าจะได้ไหมหนอ ปรากฏว่าไม่มีปัญหาค่ะ ก็เตรียมสำเนาและเขียนเอกสารขอวีซ่า (load จาก internet) ไปให้พร้อม ของเด็ก 8 ขวบ ก็แนบสำเนาสูติบัตรไปให้ด้วย (แต่ไม่ทราบว่าเจ้าหน้าที่เรียกดูหรือเปล่านะคะ)

เดินทางเที่ยวบินเช้า 7.15 น. ไปถึงสนามบินย่างกุ้ง 8.00 น. (เวลาพม่าช้ากว่าเราครึ่งชั่วโมง) ก็ผ่าน ต.ม.แบบไม่ถามอะไรเลย เรียกแท็กซี่จากเคาน์เตอร์ในสนามบิน ราคา 8$ เข้าเมือง ใช้เวลาประมาณ 40 นาที เพราะสายแล้ว รถค่อนข้างเยอะค่ะ

ไปพักกันที่ Thamada Hotel ค่ะ คนพม่าเค้าก็ออกเสียงว่า..ธรรมดาโฮเทล..นะ จองผ่าน AGODA ได้ในราคาโปร คืนละ 670 บาท เท่านั้น รู้วึกราคาทั่วไปจะอยู่ที่ 800-900 บาท สภาพห้องก็สมราคาโปรค่ะ แอร์เย็น ห้องน้ำใช้ได้ น้ำจะมีกลิ่นสนิมนิดๆ มีน้ำอุ่น มีทีวีไทยให้ดูด้วย กลางวันติดช่อง 3 กลางคืนติดช่อง 7 เลยได้ตามข่าวน้ำท่วมภาคใต้ทุกวัน  ที่สำคัญโรงแรมอยู่กลางเมือง เดินไปตลาดสก็อต หรือเจดีย์สุเล่ แบบสบายๆ ยามเย็น (ส่วนกลางวันร้อนมาก เดินไม่ไหวค่ะ)
ถ่ายรูปห้องพักมาให้ดูค่ะ เผื่อใครจองไว้แล้ว จะได้สบายใจ..ว่าพักได้

จากคุณ : แม่น้องน่าน
เขียนเมื่อ : 8 เม.ย. 54 18:07:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com