Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนตรวจการบ้าน Hokkaido ช่วง [Wakkanai->Rebun Island->Rishiri Island->Sapporo] ด้วยครับผม ติดต่อทีมงาน

ผมไปเที่ยว Hokkaido จริงๆแล้ว 10 วันครับ ช่วง 1-10 ก.ค. ครับ แต่จัดโปรแกรมช่วง 4 วันแรกก่อนครับ ยังไม่ค่อยลงตัว  เหตุผลที่ต้องเอาโปรแกรมเที่ยว Rebun/Rishiri Island ไว้ช่วงแรกเพราะจะเริ่มใช้ JR Pass 7-Day ในวันที่ 4 ครับผม

รบกวนเซียนเกาะ Hokkaido ช่วยแนะนำโปรแกรมผมด้วยครับ อ่านๆดูไม่ค่อยมีใครไปเกาะนี้เลยครับ

-------------------------------------------------

Day-1
09:10 NH571 Tokyo(Haneda) 09:10 -> Wakkanai 11:00
12:00 นั่งรถบัสจากสนามบินเข้าเมืองประมาณ 40 นาที (590 Yen)
13:00 ถึงเมือง Wakkanai
**** ตอนนี้มีสองทางเลือก 1 ค้างคืนที่ Wakkanai ****
13:30 ถึงโรงแรมที่พัก [ ช่วยแนะนำโรงแรมด้วยครับผม? ]  ฝากกระเป๋า เดินออกไปเที่ยว Cape Soya, สถานที่ท่องเที่ยว ต่างๆ และสวนสาธารณะ
18:00 หาข้าวกินตามร้านอาหาร
20:00 กลับโรงแรม อาบน้ำ เตรียมตัวนอน
**** หรือ 2 ไปค้างคืนที่เกาะ Rebun Island เลย ****
13:30 พอถึงในเมืองก็หาข้าวเที่ยงกิน แล้วเดินสถานทีท่องเที่ยว แวะถ่ายรูปที่ Cape Soya
15:25 ขึ้นเรือ Ferry ไป Rebun Island
17:20 ถึง Rebun Island แล้วก็หารถไปโรงแรม [ ช่วยแนะนำโรงแรมด้วยครับผม? ]
18:30 ถึงโรงแรม ก็เดินเที่ยวรอบๆ หาไรกิน แล้วก็กลับเข้ามานอน

Day-2
**** Option-1 ค้างคืนที่ Wakkanai ****
06:20 ขึ้นเรือ Ferry ไป Rebun Island
08:15 ถึง Rebun Island แล้วก็หารถไปโรงแรม [ ช่วยแนะนำโรงแรมด้วยครับผม? ]
09:00 นั่งรถบัสไป Cape Sukuton (1180 Yen) เพื่อจะไป Trekking 4-Hour course
17:00 ให้โรงแรมเอารถมารับที่ท่าเรือ
19:00 ถึงโรงแรม ก็เดินเที่ยวรอบๆ หาไรกิน แล้วก็กลับเข้ามานอน
**** Option-2 ค้างคืนที่เกาะ Rebun Island ****
ตื่นเช้ามาหารถไป Cape Sukuton แล้วก็ Trekking ช่วงเช้าๆ
12:00 หาข้าวเที่ยงกิน
13:00 นั่งรถบัสเที่ยวรอบเกาะ
18:00 กลับโรงแรม

Day-3
ตื่นเช้ามาหารถไป Momo-iwa Tenbo-dai เพื่อ Trekking  Momo-iwa Tenbo-dai (observation deck) Course
10:00 กลับมาที่โรงแรมเพื่อ Check-out
12:00 หาข้าวเที่ยงกิน และเดินเที่ยวรอบๆ
14:10 ขึ้นเรือที่ Kafuka Pier (Rebun Island) -> Kutsugata Pier (Rishiri Island)
14:50 ถึง Kutsugata Pier (Rishiri Island) เที่ยวตัวเมืองรอบๆ Kutsugata ก่อน
18:00 หารถไปโรงแรมเพื่อ check-in ที่โรงแรมในเขต Oshidomari [ ช่วยแนะนำโรงแรมด้วยครับผม? ]
18:30 เดินออกมาสำรวจเมือง และก็หาข้าวย็นกิน  
20:00 กลับโรงแรม อาบน้ำ เข้านอน

Day-4
ช่วงเช้าจะเป็นโปรแกรมเที่ยวรอบเกาะครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าควรจะเช่ารถขับเที่ยวรอบเกาะ หรือ หาทัวร์รอบเกาะดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับผม
15:15 นั่งเครื่อง Rishiri Island -> Sapporo NH4930
16:05 ถึง Sapporo

*** วันแรกที่เริ่มใช้ JR Hokkaido Pass 7-Day [22,000 Yen]***

17:04 Take train from NEW CHITOSE AIRPORT to MINAMICHITOSE 17:07 by Airport 171
17:19 MINAMICHITOSE -> HAKODATE by LTD.EXP SUPER HOKUTO 18
20:12 Arrive at Hakodate

20:30 Check-in at Hotel

[Plan B]

17:19 Take train from NEW CHITOSE AIRPORT ->   MINAMICHITOSE 17:22 by Airport 173
17:46 MINAMICHITOSE -> HAKODATE by LTD.EXP HOKUTOSEI
21:36 Arrive at Hakodate

22:00 Check-in at Hotel

ส่วนหลังจากนี้ผมวางวันคร่าวๆ แต่ยังไม่ได้ลงรายละเอียดครับ  สาเหตุที่ลงไปเที่ยว Hakodate ก่อน เพราะมีเพื่อนต้องบินกลับจาก Sapporo กลัวไม่ทัน  แล้วคิดว่าช่วงวันท้ายๆฟาร์มแถบ Furano/Biei น่าจะสวยกว่าตอนต้นๆเดือนครับ

Day-5 [Hakodate]

Day-6 [Hakodate -> Furano/Biei]

Day-7 [Biei -> Asahikawa]

Day-8 [Asahikawa - > Sapporo]

Day-9 [Sapporo-Otaru-Sappro]

Day-10 [เก็บตก Sapporo -> Tokyo(Haneda)]

-------------------------------------------------

ขอบคุณมากครับผม

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 54 18:28:57

จากคุณ : ^_^Ohng^_^
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 54 14:46:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com