Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เที่ยวนิวซีแลนด์ ไม่เช่ารถขับได้มั้ยครับ ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า  ตอนที่หางแดงเปิดตัว new route KUL-CHC  ผมก็ลองจองไปเล่น ๆ ปรากฎว่าจองทัน  ด้วยความที่เห็นว่าราคาถูกมากจึงคิดว่าซื้อไว้ก่อน  ถ้าไม่ได้บินก็จะยอมเสียเงินให้หางแดงฟรีๆ (หักค่าภาษีและค่าธรรมเนียมการขอเงินคืนออกก่อนนะ -- เราไม่ให้คุณทั้งหมดหรอก หุหุ)  ตอนนั้นก็จองไว้คนเดียวก่อน  เพราะตัวเราเองก็ยังไม่ชัวร์ว่าจะไปได้  (เป็นช่วงเรียนต่อ ซึ่งทำให้ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน)  ถ้าไปได้จริงค่อยชวนคนอื่นไปโดยซื้อตั๋วตอนโปรรอบต่อไปก็น่าจะทัน  แต่รู้สึกว่าโปรที่จะใช้บินในช่วงที่ผมมีตั๋วแล้วไม่น่าจะมีอีกแล้ว  ราคาปกติก็แพ้งแพง  เลยมีโอกาสสูงที่จะต้องไปคนเดียว หรือไม่ก็ไม่ไปเลย  (แต่ option อันหลังนี้ไม่ค่อยอยากใช้ เพราะตั๋วถูกโคตระถูกเลย  คิดว่าไม่น่าจะหาได้อีกแล้ว)

เริ่มหาข้อมูลเที่ยว  เห็นมีแต่เช่ารถขับกันทั้งนั้นเลย  ไอ้เราถ้าไปคนเดียวก็คงเช่ารถขับไม่ไหว  คิดถึงมุขปกติที่เคยใช้ ซึ่งก็คือ การใช้รถไฟ เรือเมล์  (ลิเก ตำรวจ <-- อันนี้ไม่เกี่ยว) ที่เป็นบริการสาธารณะเที่ยวเอา หรือไม่ก็ซื้อ day trip ไปเป็นวัน ๆ (เหมือนที่เคยทำตอนไปออสเตรเลีย)  แต่เท่าที่ดูราคา day tour  โอ้โห! แพงได้อีกครับ  แพงกว่าที่ออสเตรเลีย และไม่รู้จะแพงไปไหนกันนักหนา  

อารัมภบทอยู่นาน  ขอถามดังนี้ครับ

1.  นิวซีแลนด์เที่ยวแบบใช้บริการสาธารณะได้มั้ยครับ  (แต่เท่าที่ search ดู  ไม่เห็นมีใครรีวิววิธีเที่ยวแบบนี้ไว้เลย)

2.  ทางเลือกที่ดีที่สุดในกรณีของผม (ไปคนเดียว  ฉายเดี่ยวตลอด trip) คือ การซื้อ day tour รึเปล่าครับ

3.  (ถ้า day tour เป็นคำตอบสุดท้าย)  มีเว็บไซด์แนะนำมั้ยครับ  (ผมลอง search ดูเล่น ๆ เห็นราคาบ้างแล้ว  แต่คิดว่าน่าจะเป็นราคาเต็มที่แบบถ้าหาดี ๆ น่าจะหาราคาถูกกว่านั้นได้อ่ะครับ  หรือกล่าวอีกนัยหนึ่งก็คือ ราคาที่ผมเห็นนั้นเป็นราคาเวอร์อ่ะครับ)

มือใหม่อยากไปนิวซีแลนด์  ขอคำแนะนำด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 54 04:35:35

จากคุณ : paryjt
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 54 04:27:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com