Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ - Review [CR] - @@@ " น่ า น " ดินแดน ที่ พระเจ้า ประทาน เป็น รางวัล ให้ แก่ มนุษย์ @@@ ติดต่อทีมงาน

อย่าลืมกด F11 ก่อนชมนะครับ

10 กว่าวันที่ผมใช้ชีวิต(ผมใช้คำว่าใช้ชีวิตนะครับไม่ใช่เที่ยว) อยู่ที่ "น่าน" นั้นมันยากที่จะเก็บทั้ง ความประทับใจ ทั้งภาพถ่าย ทั้งวิถีชีวิตที่เรียบง่าย และความมีน้ำใจ และอีกหลายๆอย่าง มันยากมาก ยากมากจริงๆที่จะเก็บไว้คนเดียว

ผมเองจึงอยากถ่ายทอดความเป็น "น่าน" ผ่านที่แห่งนี้เป็นครั้งแรกของผม(เพิ่งสมัครสมาชิก)แต่อีกใจนึงก็ไม่อยากถ่ายทอดออกมา เพราะกลัวครับกลัว หวงด้วย(ทั้งที่ไม่ใช่เจ้าของ) กลัวว่ากระแสท่องเที่ยวอย่าง"ไร้รสนิยม" และเที่ยวอย่างผู้กอบโกย   จะทำให้ "น่าน" กลายเป็นที่ๆถูกทำร้ายโดยตอบโต้ไม่ได้ จากผู้ที่คิดว่าตัวเองเป็นนักท่องเที่ยว จน "น่าน" กลายตัวเองเป็นที่ๆผู้กอบโกย จ้องไปหาผลประโยชน์อย่างเช่น หลายๆที่  ที่ บูม ขึ้นมาอย่าง ก้าวกระโดด เช่น ปาย เชียงคาน อัมพวา ผมไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นครับ

ผมเคยได้มีโอกาสคุยกับ คนปาย คนอัมพวา แท้ๆ พวกเค้าบอกว่า ไม่ชอบการเปลี่ยนแปลงอย่างนี้เหมือนกัน เพราะตอนนี้ คนที่ทำธุรกิจอยู่ที่ปาย อยู่ที่อัมพวา ไม่ใช่คนปาย คนอัมพวาด้วยซ้ำ แล้วเค้าเหล่านี้แหละ ก็เข้ามาทำลายความเป็นปาย เป็นอัมพวา จนหมด หรือคนที่นั่นก็ไม่สามารถตอบโต้ หรือ แก้ไขอะไรได้เลย ทั้งที่เขาเหล่านั้น เป็นเจ้าของที่แท้จริงมาก่อน

เพราะฉนั้นรับปากกับตัวเองนะครับว่า ถ้าคุณจะเป็นนักท่องเที่ยวที่จะไป "น่าน" จงเที่ยวอย่างน่าน  จงทำตัวให้เหมือนกับน่าน อย่าทำให้น่านเหมือนกับคุณ และที่สำคัญ เครพในคนน่าน และ เคารพในความเป็นน่านอย่างแท้จริงด้วยครับ  ขอบคุณครับ
(คนที่นั่นรักในบ้านเกิดจริงๆครับ)

ผมจะเริ่มอธิบายการเดินทางไปพร้อมกับภาพนะครับจะได้อรรถรสในการชม กรุณาค่อยๆเปิดแล้วอ่านไปควบคู่กันด้วยครับ รูปมันเยอะมากผมจะลงแค่พอกระชับจะได้ไม่น่าเบื่อมาก ไม่ค่อยเข้าใจ การเดินทาง เบอร์โทรอช. ถามนอกรอบที่เมล์ผมได้เลยครับ

**เคยไหมครับดูรูปที่เที่ยวสวยๆ แล้วไปเองไม่เป็นอย่างในรูป 555+ เหตุผลนี้ผมเลยไม่แต่งรูปครับ รูปเป็นไงไปแล้วเป็นอย่างนั้นแน่นอนครับ (รูปผมเลยไม่สวยเท่าไหร่ แก้ต้วไว้ก่อน 5555555+)

จากคุณ : Heaven in The eyes.
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 54 22:19:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com