Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงสมาชิกที่จะมาเที่ยวนิวซีแลนด์ แบบขับรถท่องเที่ยวกันเอง ติดต่อทีมงาน

พอดีช่วงนี้หาข้อมูลบางอย่าง แล้วเจอกระทู้เก่าในห้องนี้ที่แต่ละท่านรีวิวทริปมาเที่ยวที่นิวซีแลนด์นี่กัน แบบเช่ารถขับเที่ยวกันเอง

เราเข้าไปแอบอ่านดูแล้ว มีคำแนะนำมาฝากสำหรับผู้ที่กำลังจะเดินทางมาที่นี่กัน นิดนึงค่ะ

เห็นแต่ละท่านส่วนใหญ่ จะเตือนกันว่าเวลาขับรถจะคอยระวังหักหลบกระต่ายป่า หรือสัตว์เล็กสัตว์น้อยที่จะวิ่งออกมาตัดหน้ารถหน่ะค่ะ

เราอยากจะบอกว่า ไม่ต้องถึงขนาดหักหลบหรอกค่ะ ขับไปเฉย ๆ ก็ได้ค่ะ หักหลบไปบางทีอาจจะเกิดอุบัติเหตุกับเราเองได้มากกว่านะคะ ยิ่งถ้าฝนตก หรือ หน้าหนาว ถนนลื่นจะอันตรายนะคะ
อันนี้ เป็นคำแนะนำส่วนตัวของเราเองนะ

แต่ถ้าไปถามคนกีวี่ (ยิ่งที่เป็นฟาร์มเมอร์) หล่ะก็ เข้าขับไล่ทับกันเลยด้วยซ้ำค่ะ (ฟังดูโหดเนาะ ตอนเรามาอยู่ใหม่ ๆ ก็คิดแบบนี้หล่ะค่ะ แต่พออยู่มานาน ๆ ก็เข้าใจสาเหตุมากขึ้น) ที่เค้าขับทับ สัตว์พวกนี้ ไม่ว่าจะเป็น rabbit, hare, possum, rat, stoat, ferret อะไรพวกนี้ เป็นเพราะว่า เจ้าสัตว์พวกนี้เนี่ยะ เป็นศัตรูพืชตัวฉกาจ และที่สำคัญเป็นพาหะนำโรคด้วยอ่ะค่ะ

ฉะนั้น ถ้าหักรถหลบเจ้าพวกนี้ แล้วเราเกิดอุบัติเหตุเองอาจจะไม่คุ้มเอานะคะ

หยุด จอด หรือ หลบให้กับแกะ วัว กวางที่หลุดออกมาจากฟาร์ม หรือที่เค้าต้อนมันออกมาก็พอค่ะ เพราะอันนี้เนี่ยะ เป็นกม. เลย ที่บังคับว่ารถต้องหยุดให้เค้า

เที่ยวให้สนุกและปลอดภัยนะคะทุกท่าน

ปล.1 จะโดนด่าว่าใจร้าย ป่าเถื่อนรึเปล่าหว่า??? แค่อยากบอกมุมมองของคนที่นี่เท่านั้นนะค้า

ปล.2 กระต่ายที่ถูกรถชนตายไม่เหมาะที่จะเก็บมาทำกับข้าวนะค้า ถ้าอยากชิมต้องหาตามร้านนะค้า

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ค. 54 10:30:43

จากคุณ : oh_ho_ole
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 54 09:39:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com