Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เดินทางไปต่างประเทศ(ฮ่องกง)เป็นครั้งแรกครับ ขอผู้ใจดีช่วยตอบครับ ติดต่อทีมงาน

ผมและครอบครัวไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศโดยเครื่องบินเลยครับ ครั้งนี้เป็นครั้งแรก

เรื่องเกิดเพราะเจ้าคนโต ( 10ขวบแล้ว ) อยากไปฮ่องกลดีสนี่แลนด์ และผมก็คิดว่าเค้าก็ถึงเวลาที่ควรจะออกไปเปิดหูเปิดตาดูโลกภายนอกบ้าง

ผมจึงเริ่มหาข้อมูลการเดินทาง จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม ทุกอย่างราบรื่นดีครับ เดินทางเองไม่มีเอเจนซี่ครับ

ทำเวปเช็คอินเสร็จไปเมื่อครู่นี้เองทั้งขาไปและขากลับ ( เหมือนมือโปรเลยใช่ไหมครับ :P ) เพราะกำหนดดเดินทางพรุ่งนี้แล้ว เครื่องออกเวลา 16.30 น.

น่าจะนับได้ว่าทำการบ้านมาพอสมควรประมาณหนึ่ง รวมทั้งเก็บข้อมูลจากเวปฮ่องกงแฟนคลับแล้วด้วย

แต่ก็ยังเหลือข้อสงสัยอยู่บางประการครับ ( เหลือไม่มากแล้วละ ) ว่าจะเข้ามาถามก็ยังลังเลครับ แต่พรุ่งนี้ต้องบินแล้ว ข้อมูลที่ยังสงสัยยังหาไม่ครบเลยต้องเข้ามาพึ่งเพื่อน ๆ ห้องนี้ครับ
(เกรงใจเพื่อนที่คอยบอกให้เราสมาร์ทเสิร์ซก่อนเข้ามาถามน่ะครับ จนวันนี้คิดว่าต้องถามแล้วละ เพราะถ้าไม่รู้เดี๋ยวจะยุ่งครับ)

เข้าประเด็นคำถามครับ

1. เอกสารที่ต้องนำติดตัวไป ที่เค้าท์เตอร์ของสายการบินเพื่อ verify เอกสาร(พร้อมทั้่งขอใบตม.มากรอกครับ) ผมและครอบครัวต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ
(ผมเองคิดว่ามี 1. พาสปอร์ต 2. ใบ บอร์ดดิ้งพาส เพียงเท่านี้ก็เพียงพอแล้วใช่หรือเปล่าหนอ)

2. เวลาที่อยู่ที่ฮ่องกงต้องการใช้โทรศัพท์มือถือในการติดต่อสื่อสารกันในครอบครัวกรณีฉุกเฉินพลัดหลงกัน ผมขอคำแนะนำในการนำโทรศัพท์มือถือไปใช้ครับ (ข้อนี้ผมเข้าใจว่า เราสามารถไปซื้อซิมที่่ฮ่องกงมาใส่แทนซิมของเราได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงว่ามือถือที่เราใช้อยู่จะรุ่นอะไร แน่นอนว่าต้องไม่เก่ามาก อันนี้ไม่แน่ใจมาก ๆ) ไม่ต้องการโทรหรือรับสายจากเมืองไทยครับ เอาไว้ติดต่อสื่อสารกันเองในครอบครับ สี่เครื่อง สี่พ่อแม่ลูกครับ
และถ้าซื้อซิมที่ฮ่องกงใส่ได้ พอจะแนะนำวิธีการโทรด้วยก็จะดีครับ เช่นบ้านเรา กด 081... ทำนองเนี้ยครับ

ขอเท่านี้ก่อนครับ ถ้ามีคำถามเพิ่มจะมาต่อท้ายกระทู้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าพร้อมกีฟคร้าบ

จากคุณ : countryhome
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 54 14:59:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com