Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วาดเล่น ขำ ขำ กับ นกกินปลีแก้มสีทับทิม หรือRuby-cheeked Sunbird ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆ ตามเคยละ่ครับวาดเล่น ขำ ขำ เอาภาพนกมาฝากกันอีกแว้ว คราวนี้เป็นคิวของเจ้านกกินปลีแก้มสีทับทิม หรือRuby-cheeked Sunbird เจ้าตัวนี้ผมพบเห็นครั้งแรกที่บริเวณทางเข้าบ้านกร่าง แก่งกระจาน จ.เพชรบุรี  วันที่พบก็แดดดีซะด้วย ยามที่ตัวเค้าต้องแสงแดดจัดๆนะอย่าบอกใครเชียวขนบริเวณหัวและตัวของเค้า สะท้อนแสงเหมือนกระจกสีที่เค้าติดตามโบสเลยละ่ครับแวววาวเป็นประกาย สวยงามมากๆเป็นลักษณะเด่นของนกชนิดนี้เลยละ่ครับ นี่ละ่มั่งเค้าถึงได้ชื่อว่าSunbird ..อิอิ  เอ้ามาถึงเรื่องที่ต้องช่วยๆกันหน่อยนะครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆผู้รัก ธรรมชาติทั้งหลายก็ได้ข่าวว่าเค้าจะปลดนกปรอดหัวโขนให้เป็นนกที่สามารถนำมา เลี้ยงได้แบบเสรีก็คือเอามาขังกันได้ในแบบเสรีนั่นแหละครับ(มันเอาอีกแล้ว) แถมยังเปลี่ยนชื่อให้เค้าซะใหม่ว่าเป็นนกกรงหัวจุกเสียอีก เคยถามมันบ้างหรือเปล่าว่ามันอยากอยู่กรงหรืออยู่ป่า เห็นแถวบ้านผมเค้าเอานกปรอดหัวโขนมาต่อกันตามชายทุ่งอยู่บ่อยๆไหนว่านกชนิด นี้เพาะเลี้ยงขึ้นมาเองไงละ่ครับแลัว ไอ้กระผมเองก็ไม่มีความสามารถจะรู้ได้ว่าตัวไหนเป็นนกตามธรรมชาติหรือตัวไหน เป็นนกที่เพาะเลี้ยงขึ้นมาเอง มันดูไม่ออกเอาซะจริงจริง b_think เซ็งเป็ด....คิดแล้วเศร้า ไว้พบกันใหม่นะครับ

จากคุณ : JF
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 54 22:13:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com