Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

REVIEW : ลูกเป็ดทัวร์กับ โฮจิมินห์-ดาลัต @เวียตนาม ติดต่อทีมงาน

วางแผนเดินทางกันตั้งแต่ปีที่แล้ว โดยจองโปรฯ 0 บาทไว้ กำหนดวันเดินทาง
คือวันที่ 6 พ.ค.ที่ผ่านมาครับ ผมและเพื่อนๆทั้งกลุ่ม 18 คนแบ่งเป็น 2 กลุ่ม
กลุ่มแรกเดินทางตอนเช้า ประมาณ 10 คน ส่วนกลุ่มผมเดินทางช่วงบ่ายอีก 8 คน
เวลาประมาณ 17.30 น.เราไปถึงสนามบิน Tan Son Nhat ที่โฮจิมินห์ ก็เจอเพื่อนๆกลุ่มเช้ามารอรับ
กว่าจะผ่านขั้นตอนการรับกระเป๋า กับตรวจคนเข้าเมืองมาได้ก็หกโมงเศษๆ

มาถึงประตูผู้โดยสารขาออก ก็แยกย้ายกันไปแลกเงินกันไว้
ตรงนี้มีข้อแนะนำเพื่อนๆนิดนึงนะครับ ใครจะไปเวียตนาม แนะนำให้แลกเป็นเงิน US เอาไว้ครับ
เพราะเวลาไปแลกเงินด่องที่โน่น 1 US จะแลกได้ประมาณ 20,800 ด่อง (ณ วันที่ผมไปนะครับ)
แต่ 30 บาทไทย แลกได้ 19,200 ด่อง (ผมปัดเต็มเป็น 1 US = 30 บาท ที่อัตราแลกเปลี่ยน 1บาท แลกได้ 640 ด่อง)
ไม่งั้นขาดทุนครับ คุณนายแลกเงินไป ผมก็เดินไปหาซื้อซิมโทรศัพท์ กะว่าจะเอาไว้ใช้ 3G
กับโทรติดต่อเพื่อนในคณะอีกนิดหน่อย ก็ได้ซิม Viettel มาราคา 100,000 ด่อง มีเงินตั้งต้นอยู่แล้ว 115,000 ด่อง
แต่ครับ......ซื้อเสร็จ จ่ายเงินเสร็จ หันไปมองข้างๆประตู อ้าว....มีโต๊ะ Viettel มาแจกซิมการ์ดฟรี
โดยขอจดเบอร์พาสปอร์ตไปเท่านั้น  -_-"    เซ็งครับ เลยเอาพาสปอร์ตเพื่อนๆมาแลกกันไว้หลายคน
(เรื่องซิมนี่เดี๋ยวมีเรื่องเล่าต่อครับ)

ออกจากสนามบิน เรานั่งรถบัสเข้าเมือง ไปลงแถวๆเบนถาน อารมณ์ประมาณตรอกข้าวสารบ้านเราครับ
บริษัททัวร์ โรงแรม เกสเฮ๊าส์ราคาไม่แพงแถวนี้มีเยอะ ราคาค่าโดยสารคนละ 4,000 ด่อง ก็ประมาณ 6 บาท
ถ้ามีกระเป๋า คิดเพิ่มอีกใบละ 4,000 ด่อง ก็ไม่แพงครับ ถ้าเทียบกับแท๊กซี่ต้องมีถึงประมาณ 140,000 ด่อง
ก็ประมาณสองร้อยกว่าบาท ส่วนสภาพอากาศในโฮจิมินห์ ต้องบอกว่าร้อนมาก
ขนาดเป็นเวลาเย็นแล้ว แต่ยังร้อนอยู่ครับ

เหินฟ้าาาาาา

แก้ไขเมื่อ 10 พ.ค. 54 19:37:13

จากคุณ : @ ดอกหญ้า @
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 54 19:33:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com