Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* * * A part of my J A P A N Trip * * * ติดต่อทีมงาน

ญี่ปุ่น ….
คงเป็นจุดหมายปลายทางในความฝันของใครหลายคน
ผมก็เช่นกัน ไม่ต่างจากคนอื่น ๆ ....

แต่เห็นราคาตั๋วเครื่องบิน และค่าใช้จ่ายต่าง ๆ แล้ว
จุดหมายปลายทางนี้ ก็ยังคงเป็น “ความฝัน” ของผมต่อไป

“ความฝันของผม” ถูกจุดประกายอีกครั้ง...
เมื่อ Air Asia เปิดรูทจาก KL ไป HND

การเดินทางของผมเริ่มต้นเมื่อกันยายน 2553
หลังจากได้ตั๋วเครื่องบิน ผมเริ่มนับถอยหลัง
แต่สิ่งที่เป็นกังวลสำหรับผม คือ...

ผมไม่มีข้อมูลอะไรของจุดหมายปลายทางในครั้งนี้เลย
หนังสือ “เที่ยวไม่ง้อทัวร์” ที่หยิบยืมจากเพื่อนฝูง
ไม่สามารถช่วยเหลืออะไรได้ หลังจากอ่านจบไปแล้ว 3 เล่ม ? ? ?
เพราะมันไม่ใช่สไตล์ในการหาข้อมูลของผม

สุดท้าย ....
Blue Planet ณ Pantip.com คือ คำตอบที่ใช่
ถึงตรงนี้....
ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ผมเข้าไปเก็บข้อมูลในกระทู้ของท่าน
ผมขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ผมเคยไปตั้งกระทู้ถามเอง หรือ แอบไปแจมกระทู้ของท่านอื่น
ผมขอขอบคุณ คุณพี่ฟ้า Sky Box, คุณติวเตอร์หนุ่ม, คุณหนุ่มอารมณ์ดี, คุณ CocoChocolate, คุณหมอดาริน, กระทู้เมื่อสองคุณนายตกหลุมรักญี่ปุ่น ฯลฯ และท่านอื่น ๆ ที่ผมไม่ได้กล่าวนามถึง แต่แอบไปหยิบบางส่วนบางตอนของท่านมาใช้เป็นคู่มือ โดยไม่ได้ขออนุญาต
ผมขอขอบคุณ Air Asia ที่สานฝันของผมให้เป็นจริง

ความฝันของผม ถูกตัดตอนไปในวันที่ 11 มีนาคม 2554 …
เมื่อเกิดภัยทางธรรมชาติ สึนามิ และ แผ่นดินไหว

ผมหยุดทุกอย่าง... หยุดหาข้อมูล....
ในขณะเดียวกัน ผมยังคงติดตามข่าวสาร
ตลอดจนข้อมูลจากเพื่อน ๆ ในห้อง Blue Planet ตลอดเวลา

การเดินทางของผมเริ่มต้นอีกครั้งหลังจากสงกรานต์
เมื่อหลายท่าน ยืนยันว่า เหตุการณ์ในเมืองที่ผมจะไป
เกือบเข้าสู่สภาวะปกติ...
และท้ายสุด ผมขอขอบคุณชาวญี่ปุ่นและประเทศญี่ปุ่น ที่ทำให้ผมได้เห็นโลกที่กว้างขึ้น ได้สัมผัสถึงคนมีระเบียบวินัย เคารพในสิทธิของผู้อื่น และน้ำใจที่ได้รับตลอดทริปของผม แม้ว่า “เราจะสื่อสารกันด้วยภาษาที่ต่างกัน” แต่เราสามารถเข้าใจกัน

กระทู้นี้ ไม่ใช่กระทู้รีวิว เพราะผมไม่ใช่ผู้เล่าเรื่องที่ดี
ผมเพียงอยากจะแชร์ “ภาพถ่าย” ที่ผมคิดว่า “สวย” “ในสายตาของผม”
จากกล้อง “ป๊อกแป๊ก”

พร้อมแล้ว ไปกันครับ...

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 54 13:39:37

จากคุณ : teenoi35
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:24:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com