Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"สอบถามเรื่องวีซ่าเชงเก้นค่ะ" ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

พอดีต้องไปทำงานที่อียิปต์ 60 วัน ตั้งใจว่าขาไปจะแวะที่เวียนนาเพื่อเยี่ยมเพื่อน 3-4 วัน แล้วบินไปทำงานที่อียิปต์ 60 วัน

ขากลับจากอียิปต์ จะแวะเที่ยว สวิส-อิตาลี่ โดยบินจากไคโรไปลงเวียนนาเช่นเคย วางแผนเที่ยวสวิส 4 วัน อิตาลี่ 7 วัน

สรุปคร่าวๆ ประมาณนี้ค่ะ

BKK-VIE แวะเวียนนา 3-4 วัน พักกับเพื่อน

VIE-CAI ทำงานที่ไคโร 60 วัน

CAI-VIE พักเวียนนา 1 คืนก่อนเดินทางต่อไปสวิส 4 วันและอิตาลี่ 7 วัน แล้วกลับมาเวียนนา

VIE-BKK กลับกรุงเทพ

1)มีข้อสงสัยว่าการขอวีซ่าเชงเก้น สามารถขอเป็นแบบ multiple ได้หรือไม่คะ หรือจะต้องขอเป็น Transit Visa เพื่อเข้าออสเตรีย และขอวีซ่าท่องเที่ยวอีกครั้งเพื่อเที่ยวกลับไปเที่ยว สวิส-อิตาลี่ ก่อนกลับไทย

2)ถ้าสามารถขอแบบ Multiple ได้ ควรต้องขอที่อิตาลี่ใช่มั้ยคะ เพราะอยู่นานที่สุด

3)ตอนไปเวียนนา พักกับเพื่อน ต้องแสดงเอกสารอะไรให้สถานทูตในการขอวีซ่าบ้างคะ(เพื่อนไปทำงานที่เวียนนาระยะสั้น 1 เดือน)

4)ถ้าต้องขอวีซ่าจากสถานทูตอิตาลี่ ใช้เวลาเท่าไหร่คะ เดินทางสิ้นเดือนนี้จะทันหรือไม่คะ

5)เป็นผู้หญิงเดินทางคนเดียว การขอวีซ่าท่องเที่ยวหรือเข้าประเทศจะมีปัญหาหรือไม่คะ จริงๆ มีเพื่อนจากเมืองไทยและมอสโคว์(คนไทย)จะตามไปสมทบที่ซูริค ควรต้องแจ้งสถานทูตด้วยมั้ยคะว่านัดเพื่อนเอาไว้ ต้องให้หลักฐานอะไรเพิ่มเติมหรือไม่คะ(หลักฐานการจองโรงแรมที่สวิสและอิตาลี่ได้ระบุไว้แล้วว่าพัก 3 คน)

ถามซะเยอะ รบกวนเพื่อนๆ ด้วยค่าาาา...ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Georinn
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 18:17:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com