Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วาดเล่น ขำ ขำ กับ นกนกกินปลีหางยาวเขียวGreen-tailed Sunbird ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้ผมละ่อยากวาดแต่เจ้าพวกนกกินปลีนี่แหละครับ คงเป็นเพราะบรรยากาศที่มีฝนตกช่วงบ่ายๆมันอึมครึมไงไม่รู้เลยขอเอาสีสดๆของ เจ้านกพวกนี้มาสร้างความสดใสซะหน่อยคงจะดีมิใช่น้อย คราวนี้ถึงคิวของเจ้าGreen-tailed Sunbirdหรือนกกินปลีหางยาวเขียว...เพื่อนๆพี่ๆน้องๆบ้างคนอาจจะตั้งคำถามว่า มันเขียวตรงไหน ก็นั่นสิครับผมได้ไปเห็นตัวจริงๆของเค้าที่ดอยอินท์นนก็คิดอยู่เหมือนกันว่า มันเขียวตรงไหนจะว่าตรงหัวก็ไม่ใช่มันสีฟ้าเข้มปนนำ้เงินผสมเขียวก็คงนิด เดียวเอง อันนี้ใครที่เป็นผู้รู้ขอช่วยชี้แนะขอความกระจ่างหน่อยนะครับขอบคุณล่วงหน้า ...เอานะเค้าเรียกกันมาอย่างนี้ตั้งนานมาแล้วก็เป็นว่านกกินปลีหางยาวเขียว ละกัน...วาดเจ้าตัวนี้ทำให้นึกถึงอ่างกาดอยอินท์เพราะเจ้าพวกนี้จะบินมากิน นำ้หวานจากดอกกุหลาบพันปีที่ขึ้นอยู่ในอ่างกา มาทีนี้เสียงแหลมมาเชียวผมว่าในยามที่อ่างกามีแต่นักดูนกและนักถ่ายภาพนกที่ นี่จะเงียบมากทำให้ได้ยินเสียงนกนานาชนิดได้ถนัดชัดเจนบางคนที่ดูนกมานานอาจ จะแยกเสียงนกแต่ละชนิดออกมาได้เลยว่าเจ้าตัวนี้ตัวนั้นร้องอยู่ตรงไหน แต่ประธานโทษ!ในช่วงมีวันหยุดจะยาวหรือจะสั้นอย่าได้ลงไปดูนกเชียวเพราะผม เจอมาหลายครั้งหลายหนแล้วละ่ครับนักท่องเที่ยวบานตะเกียงส่งเสียงแข่งกับ เจ้านกพวกนี้จนนกเค้าอายกันเลยละ่555 แถมครั้งหลังสุดมีคนทิ้งถ้วยกาแฟกระดาษลงไปในใต้ทางเดินกันเสียอีก อีที่นี้ก็เดือดร้อนพวกที่มีจิตสำนึกและรักธรรมชาติต้องนอนเอื้อมมือลงไป หยิบเอาของเหล่านี้ขึ้นมาไม่ถึงก็ใช้ขาตั้งกล้องเขี่ยขึ้นมาเพื่อเก็บไปทิ้ง ถังขยะด้านบนที่เค้าเตรียมไว้ให้...(เซ็งคอดๆ)อยากถอนหายใจซักสี่ห้าครั้งก็ คิดกันเอาเองนะครับ  พวกพี่ๆน้องๆเห็นแบบนี้เราต้องช่วยกันนะครับเก็บมันขึ้นมาทิ้งให้ถูกที่ถูก ทางช่วยกันๆเอาละ่ครับบ่นมาเสียนานเชียว ไว้พบกันใหม่นะครับ

จากคุณ : JF
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 54 14:07:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com