Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Macbook Pro โดนขโมยไปจากห้องพักที่ Cosy Beach Pattaya ตอนที่หลับอยู่ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับผมมีเรื่องจะมาเตือนเพื่อนๆ ชาว Blueplanet นะครับ เคยอ่านเรื่องของคนอื่นมามาก
แต่ไม่คิดว่าเรื่องจะมาเกิดกับตัวเองเลยทั้งๆ ที่ระวังดีแล้ว นอนอยู่ในห้องแท้ๆ โจรยังกล้าเข้ามาเอา

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปสัมมนากับทางโรงเรียนเมื่อวันที่ 10 พฤษภาคม แล้วก็ได้เข้าพักกับทางโรงแรมแห่งนี้
ด้วยความที่ว่าผมลงว่ายน้ำในสระน้ำจนเหนื่อย บวกกับเดินทางดูงานทั้งวัน คืนวันนั้นจึงเป็นคืนที่หลับสนิทจริงๆ
แล้วทางโรงแรมจัดให้พักห้องละ 2 คน มีผมแล้วก็พี่อีกคนนึงที่ทำงานอยู่ด้วยกัน ผมหลับไปก่อน ส่วนพี่อีกคน
เข้ามาในห้องทีหลังตอนประมาณเที่ยงคืน ก่อนนอนผมนั่งเปิดโน้ตบุ๊คฟังเพลง แล้วก็เล่นเน็ตนิดๆ หน่อยๆ
แล้วก็มานอนดูทีวี จึงวางโน้ตบุ๊ค ไว้บนโต๊ะเครื่องแป้ง จนเผลอหลับไปไม่ได้เก็บเข้าเซฟ หรือในกระเป๋าแต่อย่างใด

พอตื่นเช้ามาพี่อีกคนตื่นขึ้นมาก่อนไปอาบน้ำ แต่เจอประตูแง้มอยู่ปิดไม่สนิท ซึ่งพี่เค้าก็ไม่ได้บอกผม
จนผมตื่นขึ้นมาแล้วก็ไปอาบน้ำเพื่อลงไปกินข้าว ก็ไม่ได้สังเกตว่าโน้ตบุ๊ค หายไปแล้วจากโต๊ะเครื่องแป้ง
พอกลับมาจากกินข้าวขึ้นมาอาบน้ำจนเสร็จ กำลังจะเก็บของพี่อีกคนก็บอกว่า

พี่ : ทำไมเมื่อเช้าตื่นขึ้นมาประตูมันปิดไม่สนิท
ผม : เมื่อคืนตอนพี่ขึ้นมาปิดสนิทมั้ย
พี่ : พี่คิดว่าปิดสนิทดีแล้ว
(คือว่าประตูโรงแรมนี้ต้องปิดแล้วดันแรงๆ มันถึงจะปิดจนสนิท ไม่เช่นนั้น มันก็จะไม่เข้าล็อก)
ผม : เฮ้ยงั้นแสดงว่ามีคนเข้ามาดิ !!
แล้วผมก็เดินไปดูโน้ตบุ๊คในกระเป๋า (ลืมว่าวางไว้บนโต๊ะ)
ผม : เฮียแล้ว !! โน้ตบุ๊คหาย !!
พี่(เปิดดูกระเป๋าตังค์ ยื่นให้ผมดูในกระเป๋า) : หาย 800 !!
ผม(เดินไปหยิบกระเป๋าตังค์ตัวเองมาบ้าง) : เกลี้ยงเหมือนกัน !!

จึงโทรไปแจ้งที่ Lobby เค้าก็ไปตาม ผู้จัดการโรงแรมมาดู(รอนานจนผมต้องโทรตามอีก)
ผมเลยขอดูกล้องวงจรปิด ซึ่งมีอยู่แค่หน้าลิฟต์ของทุกชั้น(ทำไรไม่ได้ลงบันไดก็มองไม่เห็นแล้ว)
ตอนแรกที่ผมขอดูกล้องวงจรปิด เค้าทำท่าบ่ายเบี่ยงว่าให้ผมรอก่อน แล้วก็เข้าไปดูกันแค่พนักงาน จนเค้าออกมาก็บอกผมว่า
เวลาประมาณ เที่ยงคืนถึงเจ็ดโมงครึ่ง ไม่มีใครน่าสงสัยเลย ผมก็สงสัยว่าอ้าวทำไมคุณไม่ให้ผมเข้าไปดูด้วย จึงยอมให้ผมเข้าไปดู แบบ งงๆ
(ผมคิดว่าทางโรงแรมกลัวเสียชื่อเสียงในกรณีถ้าเป็นพนักงานหรือเปล่า เป็นเพียงความคิดเห็นนะครับ)
ผมก็เข้าไปดูกล้องวงจรปิดมันก็ช่วยอะไรไม่ได้ แล้วก็บอกว่าพอจะมีทางอีกคือตรวจสอบการ์ดที่ใช้เข้าห้อง ว่ามีใครเข้าไปเวลาไหนบ้าง
แต่ต้องรอช่างกุญแจเข้ามาดูให้ ซึ่งจะมาเมื่อไหร่ก็ไม่ทราบทางโรงแรมไม่สามารถบอกได้ ผมจึงต้องอยู่ตามเรื่อง โดยให้คนส่วนมาก
เดินทางออกไปก่อน รอจนตำรวจมาที่โรงแรม(ทางโรงแรมไม่ได้ติดต่อใดๆ ให้) ผมก็ถามเรื่องกุญแจอีกครั้ง
จากคำพูดจึงทำให้ทราบว่าทางโรงแรมก็ยังไม่ได้ติดต่อช่างกุญแจเลย จนคุณตำรวจต้องเป็นคนบอกเองว่าให้ตามช่างกุญแจมา
และตอนนั้นผมก็ไม่ได้อยู่รอ ตัดสินใจกลับไปร่วมกับกลุ่มก่อน แล้วตกเย็นผมก็โทรมาหาทางโรงแรม
ก็แจ้งว่าไม่มีการเข้าออกห้อง หลังจากเวลาที่พี่อีกคนเข้ามาในห้อง แล้วก็สอบถามกับทางโรงแรมว่า
ในกรณีนี้ทางโรงแรมสามารถชดใช้ค่าเสียหายอะไรให้ได้บ้าง ได้คำตอบกลับมาว่า ไม่มีการชดใช้เพราะ
ของไม่ได้หายจากในเซฟ หรือที่ฝากของตรง Lobby

ตอนนี้ผมก็เสียใจมาก งานไม่ได้ Backup ใดๆ ไว้เลย ผลงานต่างๆ ที่ทำมาก็หายไปกับเครื่อง ทั้งเสียดายเครื่องและข้อมูล
นั่งใช้มันอยู่ทุกวัน แต่พอมาวันนี้ไม่มีแล้ว จะทำงานก็ลำบาก คงจะไม่ได้ซื้อเครื่องใหม่เร็วๆ นี้แน่นอน
ก็มีหลายคนบอกว่า ก็ให้สงสัยพวกเดียวกันเองไว้บ้าง เพราะบางทีพนักงานก็อาจจะไม่ได้เป็นคนเอาไปจริงๆ
ตอนนี้ผมก็ได้แต่สงสัยว่าห้องปิดไม่สนิท หรือว่าพนักงานมีบัตรอื่นที่สามารถเข้ามาได้แต่ทางโรงแรมปิดบังอะไรไว้
งานนี้ไม่ได้ต้องการจะดิสเครดิตโรงแรม แต่อยากจะให้ดูแลลูกค้าให้ดีกว่านี้สักนิด กล้องวงจรปิด ติดไว้ตามทางเดินด้วยจะยากอะไร
อยู่กันร้อยพ่อพันแม่ ความปลอดภัยน่าจะมาเป็นอันดับแรก ถ้ามันเข้าไปทำร้ายร่างกายผมก็คงจะแย่กว่านี้

ถ้าพี่ๆ คนไหนอยู่แถวพัทยา หรือเจ้าของร้านรับซื้คอมที่ไหนก็ตาม หากโจรนำ Macbook Pro 13" 2.26 ไปขายรบกวนตรวจสอบด้วยนะครับ
ถ้า Spec เครื่อง คล้ายๆ แบบนี้

CPU 2.26 MID 2009
HDD Western 500 GB 7200 RPM (เปลี่ยนจากเดิม)
RAM Apacer 4 GB (เปลี่ยนจากเดิม)
แบตชาร์จไปประมาณ 210 Cycle
ตัวเครื่องไม่มีตำหนิครับ แต่ตัวหนังสือด้านหลังลอกออกหมดแล้วเหลือแต่ตรง Serial
Serial : WQ92967U66D

จากคุณ : boystate
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 54 21:10:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com