Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + + + สอบถามผู้รู้ ปกติคณะทัวร์เค้า Chk in กันแบบนี้หรอครับ = =" + + + + + ติดต่อทีมงาน

เหตุการณ์นี้ทำให้ผมรู้สึกแย่กับกรุ๊ปทัวร์ในประเทศเวียตนาม, ณ สนามบินฮานอยครับ ผมเดินทางโดยสายการบินตะวันออกกลางแห่งหนึ่งไปเวียตนาม เมื่อวันศุกร์ที่ 6 และเดินทางกลับในคืนวันจันทร์ที่ 9 พ.ค.

Flight ที่ผมจะบินกลับกรุงเทพ คือ 23.20 โดยประมาณ ผมก็รีบเร่งไปที่ Airport เพื่อจะได้ดร็อปของ แล้วเข้าไปนั่งรอในนั้นเลย ปกติเวลาที่เดินทางผมจะทำ online check in ก็จะค่อนข้างสะดวกรวดเร็ว เพราะแต่ละ Airlines จะมีช่องสำหรับผู้ที่ทำ online Check in มาแล้ว

เหตุมันเกินในคืนที่ผมจะบินกลับ อย่างที่เกริ่นไปว่า flight ของพวกผมคือ 23.20 แต่ราว ๆ 20.00 ผมก็ไปถึง Airport แล้ว พอเห็น จนท. ของทางสายการบินเริ่มตั้งที่กั้นแถว ผมก็พาตัวเองเข้ามาอยู่ในลำดับที่ 3 ของแถว โดยมีฝรั่ง คู่สามี-ภรรยา ค่อนข้างสูงอายุ เป็นลำดับที่ 1 และมีฝรั่งอายุประมาณ 30 ต้น ๆ อยู่ในลำดับที่ 2 ส่วนกรุ๊ปทัวร์ก็อยู่ถัดจากพวกผมไป

แต่หลังจากที่ไกด์ชาวไทยได้คุยกับทาง จนท. สายการบิน พวกคณะทัวร์ชาวไทยก็ได้รับอนุญาตให้แซงคิวพวกเราไปอย่างหน้าตาเฉย เล่นเอาฝรั่งคู่ สามี-ภรรยา ถึงกับไม่พอใจ และโวยวายเป็นการใหญ่ทีเดียว นอกจากนี้ฝรั่งที่อยุ่ด้านหลังพวกผมก็ยืนรอกันต่อไปอย่างไม่รู้จุดหมาย

จริง ๆ จะเป็น Group Check-in ผมก็ไม่ว่าหรอก แต่น่าจะมีช่องสำหรับ Individual บ้าง ไม่ใช่เปิด 4 ช่อง แล้วให้เป็น Group Check in หมด แล้วที่เหลือก็ต้องรอกลุ่มนี้ Chk in เสร็จก่อนถึงจะถึงคิว หลังจากยืนรอเกือบ ๆ ชั่วโมง คู่สามี-ภรรยา ก็ไปโวยกับทาง จนท.สายการบิน จนเค้ายอมเปิดอีก 1 ช่องให้กับผู้ที่เดินทางแบบไม่ใช่คณะทัวร์ (จริง ๆ มันก็ควรจะเป็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ -*-)

จากเหตุการณ์ครั้งนี้ ผมไม่รู้ว่ามันเกิดความผิดพลาดขึ้นตรงไหน จนท.สายการบินที่สนามบินเวียตนาม, คณะทัวร์ชาวไทย, หรือว่าเป็นพวกเราเอง ที่ซวย ดันเลือกช่วงเวลาไปในช่วงที่เค้าหยุดยาวกัน เพราะปกติเวลาผมไปเที่ยว ผมจะหลีกเลี่ยงช่วง long weekend และไม่เคยเจอกับคณะทัวร์ใหญ่ ๆ แบบนี้ เวลา chk in ที่สนามบิน T~T

จากคุณ : ganblade
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 54 08:57:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com