Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเยือนเชียงใหม่ครั้งแรกของผมกับคนรัก มีหลายคำถามเลยครับ ขอความช่วยเหลือน่ะครับ ติดต่อทีมงาน

ผมกับแฟนจะไปเที่ยวเชียงใหม่ เดือน 6 -8 ก.ค. นี้ครับ (วันพุธ-ศุกร์)
โดยเครื่องของหางแดงครับ เป็นครั้งแรกที่จะได้ขึ้นเครื่องบินครับ

ผมได้แพลนทริปคร่าวๆเอาไว้ โดยหาข้อมูลทั้งหมดจากห้องบลูนี่แหละครับ โดยตารางการท่องเที่ยวของผมมีดังนี้ครับ

วันพุธ ที่ 6 ก.ค.

05.00 – 05.30 ออกเดินทางจากห้อง ไฟลท์เวลา 06.45 (เช็คอิน 05.30 ทันไหมครับ)
06.45 – 07.55 ออกเดินทางโดยหางแดงสู่เชียงใหม่ ไฟท์ลงเวลา 07.55
08.00 –10.00 จากสนามบิน (โดยแท็กซี่) ไปคิวรถสองแถวเหลืองไปจอมทองไปดอยอินทนนท์ครับ
10.00 ถึงจอมทอง (ประมาณ 10โมงนี่น่าจะถึงไหมครับ)
10.30 – 16.00 เที่ยวดอยอินทนนท์และสถานที่ท่องเที่ยวใกล้เคียง*** (อาจจะเหมาสองแถวครับ)
16.30 – 18.00 นั่งสองแถวกลับจากจอมทองเข้าเมืองเชียงใหม่ครับ
18.30 – 19.30 เข้าที่พัก @ บ้านอ้ายหล้า – เช่ามอเตอร์ไซด์
20.00 – 22.00 ออกมาเที่ยวเมือง หาร้านอร่อยๆทานครับ

วันพฤหัสบดีที่ 7 ก.ค.

08.00 – 09.00 หาร้านอร่อยพื้นเมืองทานข้าวครับ
09.00 – 14.00 ดอยสุเทพ และสถานที่ท่องเที่ยวบนดอยครับ
(ว่าจะขี่มอเตอร์ไซด์ขึ้นครับ)
14.30 – 16.30 สวนสัตว์เชียงใหม่
17.00 – 18.00 เข้าที่พัก / พักผ่อนเล็กน้อย
18.30 – 20.00 ขันโตกครับ (แฟนอยากไปกินมาก)
20.00 – 22.00 ไนท์ บาซ่า และกลับที่พัก

วันศุกร์ 8 ก.ค.

08.00 – 12.00 อยากตระเวนไหว้พระ (โดยรถมอเตอร์ไซด์ครับ)
12.00 – 16.00 เที่ยวในตัวเมือง
16.00 – 18.00 เข้าที่พักเตรียมตัวเดินทางกลับ
18.00 – 18.30 ออกเดินทางมาสนามบิน ไฟลท์ 19.55 น. ครับ
(ว่าจะเช็คอิน 18.30 ครับ ทันไหมครับ?)

อ่านแพลนทริปมายาวเลย แต่คำถามของผมอาจจะยาวว่าอีกสักหน่อยครับ อย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับ

วันแรก

1) จากสนามบินไปคิวสองแถวสีเหลือง (จอมทอง) ค่ารถแท็กซี่ควรอยู่ที่
เท่าไหร่ครับ
2) สองแถวสีเหลืองที่ไปจอมทอง มีตารางเวลาออกไหมครับ เช่น
ออกทุกครึ่งชั่วโมง หรือออกทุกชั่วโมงครับ
3) สถานที่ท่องเที่ยวที่อยู่บนดอยอินทนนท์ ที่ไม่ควรพลาด
คือที่ไหนบ้างครับ (ผมจะเอามาระบุกับรถเหมาน่ะครับว่าจะไปที่ไหนบ้าง) ผมคิดว่าผมพอจะมีเวลา ตั้งแต่ 10.00 – 16.00 ครับ 16.00 นี่คือลงมาถึงตีนเขาแล้วนะครับ ผมพอจะไปเที่ยวที่ไหนได้บ้างครับ
4) รถสองแถวสีเหลืองกลับตัวเมืองเชียงใหม่ เที่ยวสุดท้ายหมดกี่โมงครับ แล้วออกทุกกี่นาทีครับ
5) เมื่อกลับมาถึงตัวเมืองแล้วจะหาเช่ามอไซด์ที่ไหนดีครับ / แนะนำร้านหน่อยครับ
6) ตอนเย็นวันแรกถ้าผมจะไปแถวนิมมานฯ มีร้านอาหารที่ไหนแนะนำไหมครับ และนอกจากร้านอาหารแล้วร้านน่ารักๆ และร้านน่านั่งมีร้านไหน ซอยไหนครับ

วันที่สอง

1) อาหารมื้อเช้าใกล้บ้านอ้ายหล้า หรือใกล้ตีนดอยสุเทพร้านไหนอร่อยครับ
2) เมื่อขึ้นไปถึงดอยสุเทพแล้ว ผมจะไปเที่ยวที่ไหนต่อได้ครับ (มอไซด์ครับ) แต่ละจุดไกลกันไหมครับ (ผมทราบมาว่าพระตำหนักฯ ไม่เปิดวันพฤหัสฯ ใช่ไหมครับ) นอกจากพระตำหนักฯแล้วไปไหนได้ครับ
3) มื้อเย็นแฟนผมอยากกินขันโตกน่ะครับ มีร้านไหนแนะนำครับ
4) จากตัวเมืองไปไนท์บาซ่าไกลไหมครับ (จากร้านขันโตกด้วยครับ) ทางไปเปลี่ยวไหมครับ และที่ไนท์บาซ่านี่มีอะไรขายเหรอครับ

วันที่สาม

1) วัดในเมืองเชียงใหม่ที่ไม่ควรพลาด – ผมมีวัดนึงที่ระบุไว้แล้วคือวัดเกตการาม (เกิดปีจอครับ)
2) หากผมไหว้พระเสร็จเร็ว ผมสามารถขี่มอไซด์ไปเที่ยวที่ไหนได้อีกบ้างครับ
3) แฟนผมอยากไปบ่อน้ำพุร้อนด้วยครับ ผมไม่รู้ว่าไปทางไหน และไปที่ไหน จากตัวเมืองไปไกลไหมครับ (ขี่มอไซด์ไปได้ไหมครับ) และถ้าหากจะเอาบ่อน้ำพุร้อนมาเป็นหลักของทริปวันนี้ (อาจจะแทรกไหว้พระไว้วันที่2) ผมสามารถเที่ยวสถานที่ไหนใกล้เคียงบ่อน้ำพุร้อนอีกได้ครับ
4) ปิดท้ายทริปด้วยการไปกาดครับ ควรจะไปเดินกาดไหนดีครับ อยากหาซื้อของฝาก เดินกาดสัมผัสความเป็นเมืองเหนือครับ

หมดคำถามเท่าที่พอคิดออกวันนี้แล้วครับ ผมพอจะทราบว่าดูจะแพลนทริปเร็วไปหน่อย แต่อยากให้ทุกอย่างเรียบร้อยครับ บินครั้งแรก ไปเชียงใหม่ครั้งแรกกับเวลา 3 วัน และไม่รู้จะได้ไปอีกเมื่อไหร่ (ลางานยากเย็นเหลือเกิน) เลยอยากให้ทุกอย่างเป็นไปด้วยดีครับ หากใครมีที่เที่ยวแนะนำก็เพิ่มเติมได้นะครับ หรือคิดว่าผมควรตัดโปรแกรมอะไรก็บอกผมนะครับ

ปล. หาเพื่อนขึ้นดอยอินทนนท์วันแรกด้วยครับ มีใครจะเหมารถไปเที่ยวพร้อมกันไหมครับ ผมไปกับแฟนสองคน เหมาสองแถวกัน คงเหว่ว้าน่าดู ใครไปวันที่ 6 ก.ค. บอกกันนะครับ จะได้มาแชร์กันด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำนะครับ จากใจจริงจริงๆเลยครับ

จากคุณ : นับถอยหลังอีก 51 วันครับ
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 54 12:04:23 A:182.53.202.198 X: TicketID:316902

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com