Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** พาไปชมคุ้มเจ้าหลวงเมืองแพร่ และ คุ้มวงศ์บุรี จังหวัดแพร่ *** ติดต่อทีมงาน

ไปเที่ยวทางเหนือมาเมื่อช่วงต้นเดือนค่ะ ตอนเดินทางจากลำปางไปน่าน มีเวลาแวะเที่ยวชมบ้านโบราณสวยงามสองแห่งของจังหวัดแพร่ มีรูปมาฝากค่ะ

(ข้อมูลทั้งหมดจากโปรชัวร์องค์การท่องเที่ยว)

ที่แรกคือคุ้มเจ้าหลวงเมืองแพร่ หรือจวนผู้ว่าราชการจังหวัดแพร่ ปัจจุบันเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์ให้ประชาชนเข้าชม อยู่บนถนนคุ้มเจ้า (ข้างสวนสุขภาพ ร. 9) ไม่เสียค่าเข้าชมค่ะ แต่มีกล่องรับบริจาคเพื่อการบำรุงรักษา

เจ้าพิริยเทพวงศ์อุดร เจ้าหลวงเมืองแพร่คนสุดท้ายสร้างขึ้นใน พ.ศ. 2435

คุ้มแห่งนี้เป็นอาคารโอ่โถง มีประตู หน้าต่างทั้งหมด 72 บาน ตัวอาคารสร้างด้วยอิฐถือปูนทั้ง 2 ชั้น ไม่มีการฝังเสาเข็มแต่ใช้ไม้ซุงท่อนเป็นไม้เนื้อแข็ง เช่น ไม้ประดู่รองรับฐานเสาทั้งหลัง

จากคุณ : la liga fan
เขียนเมื่อ : 18 พ.ค. 54 11:30:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com