Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] เกรียนไทยใน Mexico : ตอนที่ 2 โอ้ววว...จอร์จ มันคือ Palenque{แตกประเด็นจาก E10580587} ติดต่อทีมงาน

ขอต่อตอนที่สองในการเดินทางทั้งหมดสิบกว่าวันใน Mexico ของพวกผมครับ

หลังจากเดินทางรอนแรมมาเกือบสิบชั่วโมง  ผ่านด่านตรวจมาเกือบ ๆ 20 ด่าน ขอย้ำว่า 20 ด่านจริง ๆ นะครับ เพราะเส้นทางที่พวกผมใช้เนี่ยะมันเลียบชายแดนกันมา พี่แม๊ก แกเลยตรวจเข้มมาก ๆ

ด่านตรวจแต่ละด่านนี่ อาวุธครบมือ มีบังเกอร์พร้อมอาวุธอัตโนมัติ ครบมือกันเลยทีเดียว  แถมบางด่านพี่แกเล่นขึ้นมาตรวจกันในรถ  แล้วก็สุ่มให้ผู้โดยสารเปิดสัมภาระส่วนตัวด้วย  แล้วแบบนี้พวกผมจะได้นอนกันไหมล่ะพี่

ผ่านด่านตรวจอันสุดโหดกันมาได้  ทีนี้ก็มาถึงแล้วครับเมือง Palenque ซึ่งถือว่าเป็นเมืองบ้านนอกเลยก็ว่าได้  แต่เมืองนี้ก็กำลังขยายตัวเพื่อรองรับจำนวนนักท่องเที่ยวที่มาเพิ่มขึ้นทุกปี ทุกปี  โดยช่วงที่ผมไปนี่พี่แกกำลังขยายถนนเส้นหลักกันอยู่ครับ

แล้วด้วยสไตล์การท่องเที่ยวแบบขั้นเทพของพวกผม ซึ่งไม่มีแผนอะไรกันเลย คิดอยากไปไหนกันก็ไป  อาศัยอ่านจาก wikitravel เอา  แต่พอมาถึงจริง ๆ ก็มึนครับว่าจะไปทำอะไรที่ไหนกันก่อน  แต่ก็ยังดีที่ไปเจอ พี่แม๊ก คนนึงที่เค้าเปิดร้านทัวร์ เลยขอเข้าไปถามข้อมูลซักเล็กน้อย

จากข้อมูลที่ได้ตัว ซากของ Palenque สามารถเข้าไปดูได้เองครับ เพราะมีรถรับส่งเข้าถึงตลอด  แต่ที่ท่องเที่ยวอื่น ๆ ต้องเหมาะรถเข้าไป  แล้วถ้าจะซื้อทัวร์กับพี่แก  ก็ง่ายมาก ๆ เลย คือ พี่แกจะเหมารถไปให้  แต่เนื่องด้วยพวกผมต้องรีบทำเวลาเพราะเย็นนี้จะต้องบึ่งไปยังเมืองถัดไป เลยขอไปเที่ยวเองดีกว่าครับ

จากคุณ : popoman1
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 54 02:51:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com