Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิวจิ๋วๆ เที่ยวยุโรป เวียนนา เชค เยอรมัน โดยคนไทยในออสเตรีย ติดต่อทีมงาน

ไปเที่ยวมาเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาค่ะ
ไปกันแค่ 5 คน เพราะอยากเที่ยวแบบกลุ่มเล็กๆค่ะ เลยไม่ไปกับทัวร์คณะใหญ่จากเมืองไทย
อยากจะเที่ยวกันเองแบบอิสระค่ะ
แต่สาว(เหลือ)น้อยแบบเรา แข้งขาไม่ค่อยให้ความร่วมมือในการผจญภัยแล้วเลยต้องหาตัวช่วยอำนวยความสะดวกกันหน่อย
แบบไม่ต้องเดินหรือวิ่งขึ้นรถลงรถไฟ ลากกระเป๋าหาที่พักให้มากเกินไปนักค่ะ

ในที่สุดเราได้ติดต่อน้องผู้หญิงที่แต่งงานไปอยู่ประเทศออสเตรียผ่านทางเวปไซต์ http://yingtrip.com
ความที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ได้แต่อีเมล์ติดต่อกัน
พอตอนจะโอนเงินมัดจำ ก็หวั่นๆเหมือนกันนะคะว่าจะไว้ใจได้หรือเปล่า
แต่ได้มีโอกาสโทรศัพท์คุยกับน้องเขา เมื่อได้ฟังเสียงและพูดคุยด้วยแล้วก็รู้สึกไว้ใจค่ะ
จึงจัดการจองทัวร์กับน้องเขาโดยโอนมัดจำเข้าบัญชีที่เมืองไทยให้น้องเขาเลยค่ะ เพราะเที่ยวช่วงสงกรานต์แบบนี้ ต้องรีบหน่อย
เพราะคนจะไปเที่ยวช่วงวันหยุดยาวกันมาก
ก่อนหน้านี้เราก็ได้ติดต่อคนไทยอีกคนที่หลานแนะนำเพราะเคยไปเที่ยวมาแล้ว แต่ช้าไปค่ะ เขาถูกจองทริปไปแล้วค่ะ เลยต้องแสวงหาเอาใหม่

อ้อ ลืมบอกไป เราติดต่อน้องคนนี้เพื่อพาเที่ยวล่วงหน้าประมาณ 5 เดือนก่อนเดินทางค่ะ
ตกลงโปรแกรมว่าเราอยากจะไปไหนบ้าง ที่พักอย่างไร บริการสะดวกสบายมากค่ะ น้องเขาจะขับรถพาเราไปยังสถานที่ต่างๆด้วยรถขนาด 7 ที่นั่ง นั่งสบายมากค่ะ

ข้อดีของการเที่ยวแบบนี้ คือ อยากแวะที่ไหนเมื่อไรก็ได้ค่ะ เคลื่อนที่เร็วเพราะคนน้อย ราคาอาจแพงกว่าทัวร์เล็กน้อย แต่เราว่าคุ้มค่ะ
เพราะตอนขับข้ามเมืองแต่ละเมือง น้องเขาจะขับผ่านหมู่บ้านเล็กหมู่บ้านน้อยน่ารักมากๆ เพราะไม่ใช่รถบัสใหญ่ไงคะ ก็ซอกแซกดูวิวไปได้เรื่อยๆค่ะ

อากาศช่วงที่ไปเนี่ย เผชิญอากาศแบบสี่ฤดูเลย คือไป 2-3 วันแรกอากาศร้อนมากประมาณเกือบ 30 องศา แต่พอวันที่ 4-5 เจอทั้งฝนทั้งหิมะที่เมือง Hallstadt ค่ะ แล้วพอใกล้จะกลับ ก็แดดแจ๋อากาศอบอุ่นเชียวล่ะ

ส่วนตัวแล้วชอบเมือง Prague ที่สุดค่ะ บ้านเมืองยังดูเก่าๆดีและข้าวของราคาถูกกว่าทางเยอรมันและออสเตรีย ชอบใจขนมปังย่างที่เป็นเกลียวๆค่ะ
อร่อยกว่าของของป้าแอน Auntie's Ann นะคะ
เอาละ ดูรูปเพลินๆเลยดีกว่าค่ะ

จากคุณ : nuna
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 54 14:07:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com