Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

---------------ได้มาแล้ววีซ่าเข้า Greenland (Danish Schengen) Visaแบบนี้ต้องเอามาแชร์------------- ติดต่อทีมงาน

รอมานมนาม เกือบยี่สิบวัน (เพื่อนๆคนอื่นในกลุ่มรอสิบห้าวัน)
ปรากฏว่า ที่ของผมช้า เพราะเจ้าหน้าที่ทำผิด ไม่ได้ระบุว่าจะเข้ากรีนแลนด์
เลยมีตราบาปติดในวีซ่าของผมด้วยดังรูปข้างล่างนี้แหละ

ก่อนไปขอวีซ่า ก็ลองค้นหาข้อมูลในห้องบลูฯ ปรากฏว่า ไม่มี

เลยกะว่า รอให้วีซ่าผ่านก่อนเหอะ...จะมาเล่าให้ฟัง

เอกสารการขอวีซ่าคล้ายๆกัน เอาแบบสั้นๆที่อาจจะแตกต่างบ้างนะครับ

การขอวีซ่าของสถานทูตเดนมาร์ก ต้องขอผ่านตัวแทนคือ VFS

ขอที่อาคารอัมรินทร์ทาวเวอร์ ชั้นแปด ซึ่งด้านใน มีเคาเตอร์ที่รับยื่นวีซ่าของนอร์เวย์ และ สวีเดน (ส่วนไอซ์แลนด์ ต้องยื่นผ่านเดนมาร์กครับ)

การยื่นวีซ่าเชงเก้นของเดนมาร์ก ไม่ต้องนัดไปก่อน ไปถึงแจ้งเจ้าหน้าที่ด้านหน้าทราบ จะได้บัตรคิวมาเลย รอยื่นช่องหนึ่ง ช่องสอง

เจ้าหน้าที่ให้ความช่วยเหลือและแนะนำดีมาก

ถ้ามีพาสปอร์ตเล่มเก่า ให้เอาไปให้หมด ถ่ายเอกสารด้านหน้าของพาสปอร์ตเก่าทุกเล่มอย่างละหนึ่งชุด เจ้าหน้าที่จะดูเฉยๆแล้วคืนเล่มเก่าๆให้ไม่เก็บไว้

แต่พาสปอร์ตเล่มปัจจุบัน  ต้องถ่ายเอกสารสองชุด

ถ้ามีวีซ่า ของ อเมริกา อังกฤษ หรือ เชงเก้นวีซ่า ในเล่มก่อนๆ หรือในเล่มปัจจุบัน ต้องถ่ายเอกสารมาด้วย อย่างละหน้า นอกจากนี้ยังต้องถ่ายเอกสารหน้าที่มีแสตมป์เข้า ออกด้วยนะครับ

รูปถ่ายขนาด 35x45 มม. และส่วนของหน้าต้องมีขนาด 30 มม

ถ้าถ่ายรูปไม่ได้ขนาด มีถ่ายด้านในครับ สี่รูป สองร้อยห้าสิบ

ถ่ายเอกสารด้านในแผ่นละสามบาท

ถ้าจะให้ส่งพาสปอร์ตกลับทางไปรษณีย์ เสียเพิ่ม ร้อยห้าสิบบาท

เวลารอวีซ่าที่ระบุไว้ ประมาณ สิบห้าวัน รวมเสาร์อาทิตย์
สำหรับใครที่อยากจะไปกรีนแลนด์ด้วยแบบผม ต้องแจ้งให้เจ้าหน้าที่ทราบ เค้าจะระบุไปเพิ่ม ไม่เสียค่าบริการใดๆ ครับเท่ากับการขอวีซ่าแบบปกติ

กรีนแลนด์เป็นดินแดนที่ปกครองตนเองแต่ก็ยังถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของเดนมาร์ก
ทุกวันนี้ต้องอาศัยเงินอุดหนุนจากรัฐบาลเดนมาร์ก
วีซ่าเชงเก้นทั่วไป ที่ออกจากประเทศอื่น ไม่สามารถใช้เดินทางเข้ากรีนแลนด์ได้ครับ

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 54 16:44:20

จากคุณ : MedicinePath
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 54 16:41:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com