Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามอีกแล้ว ! เกี่ยวกับเรื่อง....รถไฟไทย ? ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้ด้านล่าง ที่ถามเกี่ยวกับราคาตั๋วรถไฟสำหรับคนที่...ยืน !

แต่อันนี้ ผมก็พึ่งนึกออก..อีกนั้นแหละ เพราะคราวที่เห็น (เป้าหมาย) ยังคิดในใจไว้เลยว่า....น่าจะเอาเก็บมาถามใน BP. นี่แหละ เพราะเห็นมีผู้เชี่ยวชาญ หลายท่านทีเดียว (ซึ่ง) ตัวผมเอง ก็มะรู้หรอก แต่ก็อยากเอามาถาม (ไม่ใช่แกล้งโง่...นะ) เพราะมันไม่รู้จริงๆ และก็ขี้เกียจค้นจากวิธีอื่นๆ ก็เลยอยากให้ สมาชิก ช่วยอธิบายกันดีกว่า และมันจะได้มีประโยชน์กับคนอื่นๆ อีกหลายคน ที่ยังบ่อรู้ !

ก็วันนั้นอีกนั้นแหละ ขบวนรถเร็ว กท-เด่นชัย ขบวน 111 ที่ผมจะไปนครสวรรค์ และรถก็ได้ไปจอดแช่แน่นิ่ง ณ สถานีหนึ่ง เพื่อรอขบวนสับหลีก และบังเอิญ ก็ได้ไปเห็นขบวนรถสินค้า (น่าจะจอดแช่นิ่งไว้นาน หรืออาจจะค้างไว้หลายวัน อิอิ)

ถามนะครับ !
แห่ม มันยิ่งกว่าเกมส์ ราชรถมาเกย...อีกนะเนี้ย !

ขบวนรถสินค้าที่ผมเห็นนั้น บางตู้จะเขียนว่า " รฟท "  ok อันนี้ผมรู้ได้ชัวร์ๆ เลยว่า ย่อมาจาก "รถไฟไทย" มันจะเป็นเขมรได้ไง....หว๋า อิอิ จริงไหม (อันนี้ผ่าน ไม่ฉงน และไม่...งง)

อยากจะถามว่า บางตู้ เค้าจะเขียนว่า " บญต "  ย่อมาจากอะไรครับ ?

(แต่) ถ้ามันไม่ได้เขียนว่า "บญต" ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะ เพราะตอนนี้ ผมเองก็จำไม่ได้..ไม่ค่อยชัวร์..นัก ว่ามันจะใช่ "บญต" รึป่าว  รึว่ามันอาจจะสลับคำกัน..รึปล่าวครับ มันอาจจะเป็น "บตญ" อีกรึปล่าว แต่ยังไงๆ มันก็เขียนอยู่ด้านข้างของขบวนสินค้า...ครับ

ยังไงๆ เรื่อง "บญต" ก็ฝากให้เป็นเรื่องที่...." 1 " นะ

ส่วนเรื่องที่ 2 ! ก็อย่าหาว่ามากเรื่องเลยนะ...เพราะบ่อทราบจริงๆ อิอิ

วันนั้น บางจังหวะผมก็มายืนถ่ายรูปตรงข้อต่อ ก่อนทีรถไฟจะเข้าสถานี (เอ้) รึว่า พึ่งผ่านพ้นสถานีไป  (จำบ่อได้อีก) อิอิ

ได้เห็นป้ายคำว่า " ว "  มันคือ...ความหมายของอะไรครับ ?

ป้ายนั้นมันจะมีเสา และ ตัว "ว" ก็อยู่ในแป้น สี่เหลี่ยมข้าวหลามตัด หรือว่า วงกลม..นี่แหละ
"เอ่อโว้ย จะมาถาม ก็ดันบอกไม่ถูกอีก.....อิอิ" (ไง ก็ให้อภัย...เด้อออ)

แต่ดูจากป้าย มันน่าจะเป็นป้ายที่น่าจะเก่าแก่เอาการ...นานโข ชัวร์เลยละครับ

(อันนี้คิดเองนะ) คิดว่า น่าจะเป็นตั้งแต่เริ่มแรกของการมีรถไฟในเมืองไทย...รึปล่าวครับ

สรุป

1. "บญต" หรือ "บตญ"  นี่แหละ อันใด อันหนึ่ง !

2. " ว " อันนี้ ชัวร์เลยครับ ถ้ามันไม่มีป้าย "ว" แถวๆ รางรถไฟ ผมจะไปให้รถไฟทับให้ขาดหลายๆ ท่อนเลยครับ อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 54 23:14:31

จากคุณ : Greenapple1
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 54 23:00:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com