Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

---------------กระทู้นี้ไม่มีสาระ......ขอกี๊สสสสสส ให้กับคิวยื่นวีซ่าอิตาลี-------- ติดต่อทีมงาน

ลังเลไปก็หลายครั้งกับทริปปลายปีนี้ ช่วง ตค. พย. อยากไปอเมริกาใต้กับเค้าบ้างไรบ้าง

เห็นช่องทางแลกไมล์ เห็นช่องทางได้ตั๋วราคาไม่แพง

แต่ไม่มีช่องทางที่เพื่อนผมจะตามไป คนที่อยากไปไม่ว่าง คนที่ว่างกลับไม่กล้าไป เฮ้อ...อุตสาห์ถามเพื่อนๆเรื่องการแลกไมล์ไปละ

สรุปว่า จบข่าวสั้นเรื่อง อเมริกาใต้ของปีนี้

หวยมาออกที่ อิตาลี มอลตา...อาทิตย์ก่อนลองหาข้อมูลเรื่องการยื่นวีซ่า เพราะเคยได้ยินมาตามลม ว่าคิวยื่นวีซ่าสถานทูตนี้เค้าแรงจริง...

ตอนโพสกระทู้ถามไป มีเพื่อนๆใจดี มาตอบและให้คำแนะนำ รวมถึงคอนเฟิร์มเรื่องคิวยื่นข้ามเดือน..
เจอกระทู้เพื่อนๆที่มาอัพเดทคิวยื่นวีซ่าว่ายาวไปถึงต้นสค.. จากที่ผมนิ่งนอนใจ วันนี้เลยรีบโทรไปนัดคิว ขอเอามาแชร์บ้าง
เผื่อใครมีแผนจะเดินทางไปช่วงใบไม้ร่วง จะได้รีบโทรไปจองคิวยื่นไว้ก่อน

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมยื่นวีซ่ากับสถานทูตนี้ครับ ก่อนหน้านั้นเคยเข้าอิตาลีด้วยวีซ่าเยอรมัน แต่ครั้งนี้ทริปเกือบสองอาทิตย์อยู่อิตาลี มอลต้าแค่สี่ห้าวัน เลยไม่มีทางเลือกต้องยื่นกับที่นี่

การนัดหมายยื่นวีซ่าอิตาลี

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อนโทรไปนัด

วันที่ต้องการเดินทางไปยังอิตาลี

วันที่ต้องการยื่นวีซ่า

จำนวนผู้ที่จะเดินทางไปยื่นวีซ่าพร้อมกับคุณในวันนั้น

ข้อมูลของผู้ยื่นทุกคนประกอบด้วย

ชื่อ นามสกุล สะกดเป็นภาษาอังกฤษตามพาสปอร์ต

หมายเลขพาสปอร์ต

เตรียมกระดาษปากกาสำหรับจดรายละเอียด

เบอร์โทรศัพท์ 1900 222 344

จะมีระบบตอบรับอัตโนมัติแจ้งให้ทราบถึงค่าบริการคือ นาทีละ 9 บาท !!!

กดยืนยัน 1 ..... เริ่มเสียเงินแล้วนะครับ

รอให้ระบบเป็นภาษาไทย

ระบบจะแจ้งให้กดเลือกการให้บริการ (เช่น กดหนึ่ง เพื่อทราบสถานที่ตั้ง กดสอง...บลาๆๆ ) สรุปว่า ตรงนี้ กด 0 เพื่อนัดหมายคิวยื่นวีซ่า

แน่นอน มันจะมาเป็นอันดับสุดท้าย ถ้าไม่อยากรอก็กด 0 ได้เลยครับ

ระบบจะแจ้งว่าเราจะได้รับการบริการเป็นอันดับที่เท่าไหร่ ถ้าคนไม่เยอะก็รอไม่นาน ถ้าคนเยอะ อันนี้ดวงไม่ดี นึกถึงตอนเล่นเกมมาริโอตอนกระโดดเคาะเหรียญ แต่อันนี้ เราเสียเงินครับ ติ้งๆๆๆๆๆ  บ่ได้เงิน....อิๆ

เมื่อเจ้าหน้าที่รับสาย แจ้งเลยครับว่าจะนัดคิวยื่นวีซ่าวันไหน เดินทางเมื่อไหร่ กี่คน

เค้าก็จะให้เราแจ้งรายละเอียดของผู้ยื่นด้านบน ตามที่ผมบอก

ทุกครั้งเมื่อเสร็จการแจ้งหนึ่งคน เจ้าหน้าที่จะแจ้งเวลายื่น ซึ่งต้องยื่นทีละคน
ห่างกันคนละ ห้านาที

ตอนสุดท้ายเค้าจะถามว่าจะจดรหัสสำหรับการยื่นวีซ่า หรือว่าจะให้ส่ง SMS
ถ้าส่งเป็น SMS ข้อความละ 6 บาท !!!!

เจ้าหน้าที่จะถามว่าทราบรายละเอียดการยื่นหรือยัง เอกสาร บลาๆๆๆ อันนี้แต่ละท่านอาจจะใช้เวลาไม่เหมือนกัน แต่ผมว่าหาอ่านในห้องบลูก็ได้ครับ
นอกจากว่า มีปัญหาเฉพาะจริงๆก็ชิงถามตอนนี้เลย

หลังจากนั้น เจ้าหน้าที่จะแจ้งว่า ต้องมาก่อนเวลานัด ที่อาคาร ออลซีซั่นเพลส ชั้น 27 ประมาณ 20 นาที

คิวที่เร็วที่สุดตอนนี้คือ 19 สค.

ผมนัดของเดือนกันยา นึกว่าจะว่าง และโล่งสบาย ปรากฏว่า บางวันคิวพุ่งไป เกือบสี่สิบคิว ได้ยื่นตอนเที่ยงวันครับ

คิวที่ได้ ถ้าไม่ใช้อย่าปล่อยทิ้งไป โทรไปยกเลิกก่อนได้ อย่างข้าทีสุดหนึ่งวันก่อนยื่น ตามเบอร์ด้านบน

จบข่าวครับ...!!!!

จากคุณ : MedicinePath
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 54 10:50:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com