Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@ Kuta Bali โดนจนได้..ฝากให้อ่านเพื่อประสบการณ์ชีวิต ติดต่อทีมงาน

<div>เห็นหลายคนรีวิว เรื่องดีๆ ที่บาหลีไว้เยอะมากแล้ว
วันนี้ขอเอาแง่มุมที่ไม่ดีที่เจอกับตัว มาบอกเล่าเก้าสิบ เผื่อ พี่ๆน้องๆ จะได้ระวังตัว
จริงๆ แล้ว บาหลี เป็นเมืองที่น่ารักมากกกก สำหรับจขกท เมื่อไปถึงวันแรกๆ
 แต่คนบางคน (หลายคน) หาประโยชน์จากนักท่องเที่ยวด้วยวิธีแย่ ทำให้เรารู้สึกแย่ เลยอยากเตือนหลายๆ คน

เริ่มเลยดีกว่า นะคะ จะได้ไม่เสียเวลา 
ทริปนี้ จขกท เดินทางคนเดียวค่ะ สิ่งที่อยากจะเตือนสำหรับคนเดินทางคนเดียวคือ

1) เรื่อง แลกเงิน  จากการได้ทำการบ้านมาจากพี่น้องห้องบลู ทำให้ จขกท ระมัดระวังเรื่องการแลกเงินมาก  แนะนำ ให้หาร้านใหญ่ๆ ค่ะคล้ายๆ ธนาคารไปเลย เรทต่ำกว่าพวกร้านกระจ๊อก อย่าได้แคร์ มันต่างกันไม่ีกี่บาท แลกกับไม่ถูกโกง

ขอเล่าประสบการณ์ตรงให้ฟังนะคะ
วันสุดท้ายเราพักที่คูต้า เราจะแลกแค่ 40$ เพราะจะกลับแล้ว เลยหาร้านที่ใกล้ รร
อ้้อ เราพักที่ Tune Kuta วันสุดท้ายค่ะ 
ร้านแลกเงินที่ว่า เป็นร้านขาย แผ่นหนัง อยู่หน้าซอยเข้า Tune Hotel นะคะ ใครอยากลอง เชิญแวะใช้บริการ

ต่อ เลยนะคะ 
วิธีทีเค้าโกง ก็แค่นับเงินให้เราดู ให้แบงค์ย่อยเยอะๆ แล้วบอกให้เราดู ไม่ต้องนับให้ดูที่เค้านับ จากเรทวันนั้น เราต้องได้ประมาณ 360,000rp 
พอ เค้านับเสร็จ เค้าก็รวบเงินรวมกัน (ตอนนั้นเป็นแบงค์ 20,000 ทั้งหมด)
มัน (ขอใช้คำสรรพนามนี้แทน คำว่าเค้า นะคะ ดูมันจะสุภาพ เกินไป) คงไม่คิดว่าเราจะนับเงินซ้ำอีกรอบ
พอเรานับ  เอ๊ะ!! ทำไมมีแค่ 300,000  เรานับอีกรอบ ต่อหน้ามัน
มันคงเห็นท่าไม่ดี  แต่ตอนนั้นเรามุ่งความสนใจไปที่เงิน 300,000 ที่กองอยู่ จนลืมมอง USD ที่เราวางไว้ เพื่อทีจะแลก
ทันได พอมันเริ่มรู้ว่า เรารู้ ว่ามันโกง มันก็เอาเงิน 5$ ปลอมจากใหนไม่รู้มาเปลี่ยนเงินเราแล้วก็บอกว่าเราเอาเงินปลอมมาให้มัน

จากนั้นคงไม่ต้องบรรยาย นะคะ ว่าอารมณ์ เราจะเป็นยังไง 

เราบอกใ้ห้มันคืนเงินเรามา มันก็ยืนยันว่าเงินปลอมนี่แหละ เงินยู
สัญชาติญาณความไม่ยอมคน พรุ่งปรี๊ด จนลืมนึกถึงอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้น
เราทั้งด่า ทั้งเถียงกันอยู่นานพอควร จากนัั้นเมียมันก็เข้ามาสมทบ
บอกว่าเงินเราปลอม มันพยายามให้เราดูที่เก๊ะแลกเงินเพื่อโชว์ว่ามันไม่ได้ซ่อนเงินเรา พรอ้มกับยื่นมือมาดึง ดอลล่า ในมือ เรา
จากนั้นเราจำได้แต่ว่า เราด่า ด่า ด่า แล้วก็ด่า
Don't touch my money!! what r u doing ? r u cheating me? do u think i'm dumb?......uck  u!!!

นั่นเป็นครั้งแรกที่เราด่าคน ต่อหน้าอย่างพรั่งพรู
พร้อมกับพยายามจะแจ้งตำรวจ  

พอถามหาตำรวจกับคนแถวนั้น ทุกคนกลับบอกว่าไม่รู้ว่าจะหาได้ที่ไหน หรือโทรแจ้งยังไง
จริงๆ แล้วมาคิดทีหลัง ตำรวจที่นั้นก็ไม่ได้ใสซื่อ ก็คงไม่เข้าข้างเราอยู่แล้วเพราะเราไม่มีพยาน หรือหลักฐานอะไรเลย

บางคนอาจจะคิดว่าเงินแค่ 5$ เอง จริงๆ มันก็แค่ 5$ เองน่ะแหละค่ะ  แต่เรามองว่ามันไม่น่าจะมาโกงกัน พอเห็นเราจับได้ ก็โกงวิธีใหม่

2) แม่ค้าน่ากลัว  ฮ่าๆ โสร่งผืนละ 10,000 บอกมาได้ว่า 140,000 ให้เราต่อเอา เอากะเค้าสิ ใครมันจะกล้าต่อจาก 140,000 เหลือ 10,000  (ที่รุ้นี้เพราะไปถามมา แต่ไมได้ซื้อ มาเจออีกคนเค้าบอกเค้าไม่มีเงิน ซื้อช่วยหน่อยผืนละ 1$ หรือ 10,000 rp ก็ได้

3) ซื้อของเสร็จให้นับเงินทอนทุกครั้ง อันนี้เราเจอที่ตลาด ทอนขาดร้านละ 10,000 20,000 ประจำ
เขียนมายาวแล้ว เดี๋ยวขี้เกียจอ่านกัน พอแค่นี้นะคะ

อ้อ  ..ลืมไป
แล้วก็ผู้ชายอินโด น่ากลัว เค้าคิดว่าเราเป็นคนอินโดเพราะหน้าตาคล้ายคนจาร์การ์ตา พอรู้ว่าไม่ใช่ ก็ชอบขอบจับมือ ทำความรู้จัก  

น่าจะหมดแ้ล้วที่เราอยากให้ระวัง  อย่าลืมนะคะ รูปแบบการโกงการแลกเงินแบบใหม่
ไม่ใช่แค่นับไม่ครบ มีเรื่องเงินปลอมมาด้วย ระวังให้ดีนะคะ
ยังไงก็แล้วแต่ ถ้ามีโอกาส จขกท ก็จะกลับไปอีกค่ะ คนที่นั่นน่ารักเยอะแยะเลย

โชคดีกับการเดินทาง

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 54 19:13:25

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 54 18:50:55

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 54 18:49:50

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 54 18:31:29

จากคุณ : ntunkhwa
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 54 18:27:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com