Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@รบกวนถามความเห็นเรื่องให้ทิป... ติดต่อทีมงาน

ปกติเป็นคนชอบเที่ยวมากค่ะ ส่วนใหญ่จะไปพักโรงแรม3-5 ดาว
เรื่องที่สงสัยอยากจะถามเพื่อนๆก็คือ การให้ทิปพนักงานโรงแรมนะค่ะ
จำเป็นไหมคะที่ต้องให้เป็นเงิน

ตอนที่เราไปพักโรงแรมหนึ่ง พนักงานที่เคาเตอร์ Check in พูดจาดีมาก รู้สึกประทับใจ พอเข้าห้องมีพนักงานยกกระเป๋ามาให้ (สัมภาระเราเยอะมากเพราะมีลูกเล็ก) เ้ค้าไม่ได้ยืนรอทิปเลย แนะนำเสร็จก็จะเดินออกไปเลย เราเลยเรียกไว้แล้วก็ให้ของเค้าไป เราเตรียมน้ำสมุนไพรมา ขวดจะเป็นขวดแก้ว เพ็กเกจน่ารักๆ ตั้งใจเตรียมไว้ให้เป็นสินน้ำใจแทนเงิน เราให้เค้าไป 2 ขวด และฝากให้พนักงานที่Check in ด้วย 2ขวด

สิ่งที่เราอยากถามคือว่า ถ้าให้เป็นของกินแบบนี้น่าเกลียดไหม สำหรับเรา คือถ้าจะให้เป็นเงินก็ไม่รู้ควรจะให้เท่าไหร่ ให้เท่านี้มากไปหรือน้อยไป ให้น้อยก็กลัวดูน่าเกลียด ให้เยอะก็ทรัพย์ไม่อำนวย(ฮา) เรารู้สึกว่าอยากตอบแทนที่เค้าบริการเราอย่างดี แต่ให้เป็นของที่เตรียมมาแทนจะน่าเกลียดไหม กลัวคนรับจะรู้สึกไม่ดีหรือเปล่า (ประมาณว่าเอาอะไรให้ตรูเนี่ย...) เค้าจะคิดว่าไม่ให้เงินเพราะไม่ถูกใจเค้าหรือเปล่า

เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆในห้องว่า  ถ้าให้ของแทนเงินทิปเนี่ยมันดูเสียมารยาทไหมคะ พนักงานจะคิดเป็นอื่นไหมเนี่ย คือไม่ได้คิดดูถูกอะไรเลยนะคะ แต่รู้สึกว่าอยากให้เป็นของที่เราตั้งใจให้มากกว่าให้เป็นเงิน เพราะไม่ต้องมาคิดมากด้วยว่าจะต้องให้เงินเท่าไหร่ดี อาจจะเป็นคำถามที่ดูไร้สาระสำหรับเพื่อนๆ แต่มันก็ค้างคาใจมานานแล้วหล่ะ เลยมาลองถามดูค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ค. 54 14:24:57

จากคุณ : nongteatree
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 54 14:23:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com