Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ แชร์ประสบการณ์ เพราะความไม่ใส่ใจคำแนะนำของเพื่อน ๆ ชาว BP จึงต้องทิ้งของ(เหลว)ที่สุวรรณภูมิ ++ ติดต่อทีมงาน

มือใหม่หัดตั้งกระทู้ กระทู้แรกในชีวิต(บอร์ดพันทิพ) จึงอยากแชร์ประสบการณ์ของคนที่ประมาท มองข้าม และไม่ใส่ใจกับคำเตือนของเพื่อนชาว BP

เป็นสมาชิกบอร์ด BP มานาน แต่เพิ่งมาติดช่วง 2-3 เดือนหลัง ๆ เพราะต้องหาข้อมูลนู่น นี่ นั่น 1 ในนั้น คือ การนำกระเป๋าขึ้นเครื่องบิน เราก็เข้าใจแล้วนะว่า “ห้ามนำของเหลวเกิน 100 มล. ขึ้นเครื่อง”  โอเค เข้าใจ

เริ่มจัดกระเป๋าไปภูเก็ต ยาสระผม แชมพู โลชั่น ใส่ขวดเล็ก / โทนเนอร์มีอยู่ครึ่งขวดไม่เกินแน่นอน / กันแดดผมมีก้นขวดเติมอีกนิดดีกว่า / ครีมกันแดดไม่เป็นน้ำ เพิ่งซื้อมา ทุกอย่างโกยใส่กระเป๋าโลด

จัดกระเป๋าเรียบร้อย ไปสุวรรณภูมิ ผ่าน Family Mart แวะซื้อทูน่าในมายองเนส(อ่ะไม่เป็นน้ำ)อีก 2 กระป๋องเอาใจคุณแฟน เห็นบ่นอยากกิน

ไป check-in เจ้าหน้าที่เคาน์เตอร์ถาม จะโหลดกระเป๋ามั้ยค่ะ ตอบอย่างมั่นใจ ไม่ค่ะ

ผ่านเครื่องเอ็กสเรย์ เอาแล้ว มีปัญหาที่กระเป๋าเราเอง เจ้าหน้าที่ผู้หญิง ขออนุญาตตรวจกระเป๋าค่ะ เอาแล้ว กระเป๋าเราก็ไม่มีไรนี่หว่า

เจ้าหน้าที่เอาโทนเนอร์ กันแดดผม และครีมกันแดด ออกมา แล้วบอกว่า เอาขึ้นไม่ได้นะคะ เพราะเกิน 100 มล. ต้องทิ้งค่ะ

เราคิดในใจ : ไม่ ไม่จริง ไม่เชื่อ แล้วพูดออกไปว่า “พี่ค่ะ โทนเนอร์และกันแดดผมมีอยู่ครึ่งขวดเองค่ะ ไม่ถึง 100 หรอกค่ะ ส่วนครีมกันแดดนี่มันไม่เป็นน้ำนี่ค่ะ” (น้าน เถียงเค้าอีก)

พี่เจ้าหน้าที่ก็สุภาพและอดทนกับอินี่มาก “ใช่ค่ะ ปริมาณอาจจะมีไม่ถึง แต่เราไม่ได้ดูที่ปริมาณ แต่เราจะดูที่ภาชนะที่บรรจุค่ะ”

โอ้ววว เพิ่งเข้าใจ แต่พี่ค่ะ ถ้าทิ้งหมดแล้วหนูเอาไรล้างหน้า ใส่ผมล่ะค่ะ ครีมกันแดดอีก หนูไปทะเลนะ (นาทีนั้น นึกถึงคำเตือนที่เคยอ่านในกระทู้ ตอนนี้เข้าใจแระ ฮือ ฮือ)

ซักพัก คุณแฟนเดินมา แต่ไม่ได้พูดอะไร ถ้าพูดเด๋วมีพาลและวีนแตกแน่

พี่เจ้าหน้าที่ผู้หญิง ช่วยหาทางออกให้อย่างมากมาย

จะเปลี่ยนใจโหลดกระเป๋ามั้ยค่ะ (ดูเวลาก็ไม่ทันแล้ว) หรือให้ญาติมาเอาของกลับบ้านมั้ย หรือ

มีขวดเล็กอยู่ใช่มั้ยค่ะ เทน้ำยาบ้วนปากออกแล้วใส่โทนเนอร์ ขวดโลชั่นก็ใส่ครีมกันแดดไปดีมั้ย

ก็ยังดี นาทีนั้น คุณแฟนช่วยล้างขวดและช่วยถ่ายเทให้ เราทำไรไม่ถูกเลย เสียดายของ

แล้วเหมือนเคราะห์ซ้ำกรรมซัด ซักพัก มีเจ้าหน้าที่ผู้ชายมาดู เพราะเห็นยืนอยู่นานแล้ว “ขอโทษครับ ทูน่ากระป๋องก็เอาขึ้นไม่ได้ครับ เพราะมีส่วนผสมของน้ำเหมือนกัน”

คุณแฟนหันมามอง เหมือนจะถามว่าซื้อมาตอนไหน ซื้อมาทำไม ไม่ได้พูดไรแต่แอบยิ้มเล็กน้อย (เหมือนจะขำเรา)

สุดท้ายต้องทิ้ง โทนเนอร์ กันแดดผม ครีมกันแดด และทูน่ากระป๋อง ต่อหน้าต่อตาเลย

พี่เจ้าหน้าที่ผู้ชาย คงรู้ว่า เราคงจะเสียดายมาก หันมาพูดว่า “ขอโทษด้วยนะครับ แต่ต้องทำตามกฎครับ”

เราได้แต่พยักหน้า ยอมรับอย่างเศร้า ๆ (ฮือ ฮือ เสียดายที่สุด คือ ครีมกันแดด เพิ่งซื้อมาด้วย)

กลับจากทริป จำจนตายเรย เรื่องของเหลวขึ้นเครื่อง เค้าไม่ได้ดูที่ปริมาณ แต่เค้าดูที่ภาชนะนะคะ เพื่อน ๆ

ตอนนี้ ขอกลับไปทำใจ และจะมารีวิว ทริปภูเก็ต @Renaissance Phuket Resort & Spa นะค่ะ

(special thanks   ป้าอ้วนและคุณหมอยุ่งฯ สำหรับรีวิวรีสอร์ทก่อนหน้านี้ ที่เป็นแรงบันดาลใจในการไปพักที่รีสอร์ทนี้ค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 54 18:46:59

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 54 18:46:08

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 54 18:45:06

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 54 18:40:21

จากคุณ : hnux
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 54 18:39:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com