Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนเห็นแก่ตันบนรถโดยสารเพื่อนๆเคยเจอกันมั้ยคะมาเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ 5 โมงเย็นก็ไปนั่งรถตู้ที่อนุสาวรีย์ตรงใต้ทางด่วนเพื่อจะกลับบ้าน ก็เป็นธรรมดาคนเยอะ 5 โมงเลิกงาน เลิกเรียน เราก็เห็นมีหลายแถวมาก ติดๆกันเราก็เลยถามคนที่ต่ออยู่ปลายแถวว่า
"ขอโทษค่ะ แถวนี้ไปไหนคะ"เราพูดด้วยน้ำเสียงที่ดี ไม่ได้ถามแข็งๆเลยนะ
ยังไม่ทันถามจะจบประโยค "มหาชัย" เค้าตอบแบบไม่มองหน้านะ เสียงนี่แบบไม่อยากตอบอะ เราก็ไม่อะไรเฉยๆ เจอบ่อยแล้ว พอได้ขึ้นรถตู้ เราก็เป็นคนท้ายๆก็ได้นั่งแถว 4 คนหลังสุด คนที่เราถามเค้าว่าแถวนี้ไปไหนเค้านั่งริมหน้าต่างเรานั่งถัดจากเค้า ริมหน้าต่างอีกด้านหนึ่งก็มีคนนั่งเป็นผู้ชาย มันก็เหลือที่หนึ่งระหว่างเรากับผู้ชายที่นั่งริมหน้าต่าง ก็มีคุณพี่ผู้ชายคนหนึ่งตัวใหญ่เหมือนกัน เราก็ตัวใหญ่ด้วย พอพี่เค้านั่งก็ทับหน่องเรา เราก็บอกว่าไม่เป็นไรค่ะ นั่งสะดวกมั้ยคะ พี่เค้าก็บอกว่าโอเค พอได้ พี่เค้าก็แบบนั่งแบบหนีบๆเกรงๆ เรารู้สึกได้เลยว่าเค้าไม่ได้นั่งเต็มก้น หลังก็พิงเบาะไม่ได้อึดอัดมาก เราก็บอกคนที่เราถามก่อนขึ้นรถว่า"ขอโทษค่ะ รบกวนช่วยเอากระเป๋าหนังสือวางบนตักได้มั้ยคะ คือพี่เค้านั่งไม่ได้อะค่ะ"เราพูดดี ยิ้มตลอด ไม่ได้ใส่อารมณ์อะไรเลย คือเค้าวางหนังสือตรงเบาะอะค่ะ ถ้ามาวางบนตักก็จะน่ามีที่ที่ไม่ให้พี่เค้านั่งหนีบมาก เราบอกไปเค้าก็ไม่หยิบมาวางบนตัก ส่วนคนผู้ชายที่นั่งริมหน้าต่างอีกคนก็เอาเข่ายันที่เป็นที่จับหลังเบาะสบายเกิน เรากะคุณพี่ก็นั่งหนีบกันไปชั่วโมงหนึ่งได้ ฝนก็ตกรถก็ติด เดี๋ยวนี้เจอคนแบบนี้บ่อยมาก เวลาเจอเราจะถามตัวเองก่อนว่าเราพูดไม่ดีหรือเปล่า เราทำอะไรผิดหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังกันนะคะ ^^

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ค. 54 21:25:11

จากคุณ : Ploy-Success
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 54 21:23:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com