Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พาเดินพิพิธภัณฑ์ศิลปะสมัยใหม่ Louisiana Museum บทส่งท้ายก่อนไปเยือนแดนกังหัน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะสาวกชาวโปสการ์ดทุกท่าน

เมื่อวันพุธที่ผ่านมาถือโอกาสวันหยุดพักร้อน 3 อาทิตย์ ไปเดินฆ่าเวลาอย่างเลือดเย็นที่พิพิธภัณฑ์ศิลปะสมัยใหม่มาค่ะ อย่าเพิ่งคิดว่าดิฉันจะหันไปเอาดีทางอาร์ตนะคะ ฮิฮิ ยังรักเหนียวแน่นกับพี่โปสการ์ดและน้องแสตมป์อยู่ค่ะ

เรื่องศิลปะเป็นเรื่องที่ปวดหัวดีค่ะ 555 นอนอยู่บ้านดีๆไม่ชอบ ชอบไปหาเรื่องเสียเงินแถมกลับมานอนปวดหัวที่บ้านต่อ แต่ถึงจะเป็นคนที่ดูงานศิลปะไม่ค่อยเข้าใจนัก ก็ยังจะมุมานะดัดจริตตนเองอยู่ดีค่ะ ส่วนตัวคิดว่าการไปเดินชมงานศิลปะประดุจได้กับเราไปเดินดูจินตนาการชาวบ้านค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าจะไม่เข้าใจเรื่องของชาวบ้านไปทั้งหมด ก็คงจะไม่เป็นไรใช่ไหมค่ะ ^__^

เล่าเรื่องพิพิธภัณฑ์นี้สักเล็กน้อยก่อนจะลงรูปให้ชมแล้วกันค่ะ พิพิธภัณฑ์หลุยส์ซิเอน่า (ออกเสียงตามแบบแดนิชค่ะ) ตั้งอยู่ที่เมือง Humlebek ซึ่งห่างจากบ้านประมาณ 30 นาทีโดยรถไฟค่ะ วิธีไปก็แสนจะง่ายสะดวกสบายค่ะ โดยการกระโดดขึ้นรถไฟจากสถานีใกล้บ้านไปลงที่สถานี Humlebek เลยค่ะ แล้วก็เดินจากสถานีรถไฟไปยังพิพิธภัณฑ์ซึ่งใช้เวลาประมาณ 15 นาทีค่ะ สนนราคาค่าปวดหัวก็ 95 โครนค่ะ ถ้ามีบัตรนักเรียน(อาวุโส)ไปด้วยก็จะได้ส่วนลดเหลือ 85 โครนค่ะ ตรงนี้ขอบ่นหน่อยว่าลดราคาให้นักเรียนน้อยจัง เพราะจากที่ไปเดินมาหลายๆพิพิธภัณฑ์ในยุโรป ถ้ามีบัตรนักเรียนไปด้วยนี่ได้ลด 50% เลยทีเดียวค่ะ ที่เดนมาร์กอะไรๆก็แพงค่ะ

พิพิธภัณฑ์หลุยส์ซิเอน่าเปิดทุกวันยกเว้นวันจันทร์ค่ะ พิพิธภัณฑ์ส่วนใหญ่ในภูมิภาคนี้จะปิดทุกวันจันทร์ค่ะ เวลาเปิดให้เข้าชมก็วันอังคาร-วันศุกร์ 11-22 น. วันเสาร์-อาทิตย์ 11-18 และวันหยุดนักขัตฤกษ์ 11-18 น. ค่ะ

ดิฉันไปพิพิธภัณฑ์มากับคุณแม่สามีและพี่สาวสามีค่ะ ไปถึงพิพิธภัณฑ์ประมาณ 12.30 น.ค่ะ

บริเวณด้านหน้าทางเข้าพิพิธภัณฑ์ค่ะ วันนั้นอากาศค่อนข้างดีค่ะ

แก้ไขคำสะกดตกหล่นค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 05:18:21

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 05:16:18

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 03:55:47

จากคุณ : sunisaogkim
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 54 03:53:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com