Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่เห็นด้วย!!!! กับการประท้วงของ ผู้ประกอบการรีอร์ทที่วังน้ำเขียว ค่ะ !!!!!!! ติดต่อทีมงาน

เราไม่เห็นด้วยคนหนึ่งค่ะ ที่ผู้ประกอบการจะมายื่นร้องเรียนทั้งต่อสื่อและเห็นว่าจะเข้ามาร้องเรียนต่อ ว่าที่นายกฯด้วย.....

และบอกว่าการที่หน.อุทยานมาทำแบบนี้ ทำให้พวกเขาเดือดร้อน ไม่มีคนไปจองที่พักอีกแล้ว ผักที่จะขายก็เน่าเสีย

และโทษว่าเป็นความผิดของเจ้าหน้าที่ที่มาทำแบบนี้ค่ะ....

ซึ่งในความคิดของเรา ด้วยความที่อยู่ในแวดวงนี้เหมือนกัน คือ เราก็เห็นใจผู้ประกอบการด้วยเหมือนกัน แต่!!!! ว่า ยังมีคนอีกหลายพัน หลายหมื่นคนที่เดือดร้อนเพราะคุณ

เพราะสาเหตุหนึ่งที่น้ำท่วมก็เพราะไม่มีป่าไม้แบบนี้แหล่ะ คุณไปเข้าจับจองในพื้นที่ป่าไม้ พื้นที่อนุรักษ์ เค้าไปอ้างว่าตรงนี้ไม่มีใครทำอะไร จึงเหมาคิดไปเองว่า ไม่มีใครเป็นเจ้าของ

คิดได้ไง ???

ก็มันเป็นพื้นที่อุทยาน กะพื้นที่ของกรมป่าไม้ พื้นที่อนุรักษ์ เค้าจะไปสร้างอะไรให้คุณเห็น...

แล้วในส่วนตัวของเรา รู้แบบนี้ว่าเค้าเบียดเบียนเรา ไปทำลายป่าไม้ เราก็ไม่อยากจะเข้าพักหรอก คือไม่ไหวอ่ะ ความคิด ตรรกะมันไม่ไหวจริงๆ

ที่เค้ามาอ้างว่าไม่รู้ อย่าเลย สมัยก่อนนู้นที่วังน้ำเขียวยังไม่บูม รถไถ รถแทร็กเตอร์ วิ่งกันให้ว่อน มีแต่ซากต้นไม้ ก็อะไรหล่ะ รถพวกนั้นมาจากไหนหล่ะ มาทำลายพื้นที่... มีคนใหญ่คนโตเต็มไปหมด...

คือไอ้เข้าใจก็เข้าใจว่า แต่ก่อนเนี่ยที่คุณสร้าง ทำไมไม่มีใครมาว่าแล้วมาทำอะไรตอนนี้ เค้าขาดทุน แต่เราก็ขอถามหน่อย ไม่รูจริงๆหรอว่ามันเป็นพื้นที่ป่าไม้มาก่อน

ซึ่งเราเห็นว่า....

หยุดซะตอนนี้เถอะค่ะ ก่อนที่จะไม่มีป่าไม้ให้เราเห็นอีกแล้ว เพราะตอนนี้ มีผู้ประกอบการหลายๆคนที่กำลังบุกรุกพื้นที่ป่าไม้ ให้เยอะขึ้นอีก

กำลังจะสร้างรีสอร์ทใหม่อีกเยอะมากๆๆๆ เราว่ามาร่วมด้วยช่วยกันเถอะค่ะ หยุดทำร้ายประเทศกันตอนนี้เถอะ ก่อนที่จะไม่มีป่าไม้ให้รุ่นลูกให้เราเห็นกันอีกนะคะ

บางทีเราก็ต้องมาแนวทางว่า ไอ้คำว่าเศรษฐกิจที่กำลังจะเติบโต กับคำว่า พื้นที่ป่าไม้ถูกทำลาย อันไหนมันจะมีความสำคัญมากกว่ากัน ????

............

ขอเพิ่มเติมข้อความหน่อยนะคะ

ส่วนเรื่องรีสอร์ท ที่คนมาเที่ยวเนี่ย บางคนไม่รู้จริงๆค่ะว่ามันบุกรุก เพราะมันแบ่งแยกยากจริงๆค่ะ ไม่มีที่กั้นเขตแดน การจะแยกชัดเจนเนี่ย ต้องอาศัยภาพถ่ายดาวเทียม ถึงจะสร้างความชัดเจนอย่างจริงจัง

แต่ถ้าหากมองในมุมของคนที่เข้ามาบุกรุก ตามสัญชาติญาณเช่นเดียวกัน หากพื้นที่นั้นๆ มีชาวบ้านมาขายให้ แต่ไม่มีโฉนด ก็เมกเซนต์แล้ว ว่าเป็นพื้นที่ลอย

แต่นั่นแหล่ะ พื้นที่ไม่มีโฉนด ไม่มีอะไรยืนยัน ทำไมเค้ายังกล้าทุ่มทุนสร้างรีสอร์ทได้อีก (แค่ไปถามเจ้าของรีสอร์ทเนี่ย ว่ามีโฉนดไหม หรือมีใบสปก. อะไรก็ได้ อยากรู้เหมือนกัน ว่าเอาอะไรมาอ้าง)

หากพูดกันตามจริง ถ้ายังดึงดันว่าเป็นที่ของตัวเอง ก็เอาหลักฐานมาสู้กันเลย

แต่นี่เค้าไม่มี ....

แล้วเค้าไม่มี เพราะฉะนั้นก่อนสร้างเค้าย่อมรู้ค่ะ ว่าพื้นที่นั้น เป็นพื้นที่ของรัฐ เป้นพื้นที่ป่าไม้ และการที่เค้ากล้าทุ่มทุนลงเม็ดเงินลงไป ก็แสดงว่าเค้าชัดเจนอยู่แล้ว ว่าเค้ามีเจตนาอย่างไร

มาอ้างว่าไม่รู้ ได้หรือคะ ?????

ยกตย.ง่ายๆ

พื้นที่มีโฉนด มีใบถูกต้อง ----------> สามารถสร้างรีสอร์ทได้
แต่ !!!!! พื้นที่ไม่มีโฉนด ------------> ทำไมเค้าถึงสร้างได้ ??????

เป็นคุณจะกล้าสร้างบ้านตัวเองในที่ของใครไม่รู้ไหมคะ ????

มาอ้างว่าไม่รู้นี่ ไม่ใช่แล้วหล่ะค่ะ

แต่นั่นแหล่ะ เค้ารู้ก่อนหน้านี้แล้ว แต่เค้ามีเจตนาไม่ดีตั้งแต่แรก จึงกล้าสร้าง

แล้วจะอ้างทีหลัง มันได้หรอคะ

งั้นอย่างนี้เราก็เสียเปรียบสิคะ ????

เราก็สามารถไปสร้างบ้านเราได้เหมือนกันในพื้นที่อุทยาน เพราะเราก็อ้างว่าไม่รู้ได้เช่นกัน คิดว่าเป็นที่ของใครไม่รู้เหมือนกันค่ะ.....

เพราะนายทุนพวกนั้นยังสร้างได้เค้าอ้างว่า win-win เราก็ win-win เหมือนกันไง

ยกตย.อีกเหมือนกัน

นายทุน>>>>> สร้างที่ในพื้นที่ป่าไม้ได้

เรา>>>>>>>> ก็สามารถสร้างได้เช่นกัน

และถ้าคิดอย่างนี้ทุกคน

จะมีป่าไม้ หลงเหลือในประเทศไทยอยู่ไหมคะ????????????????

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 54 22:53:42

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 54 12:24:47

จากคุณ : หมูหวานน้ำกะทิ
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 54 12:22:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com